ขอถามเรื่อง Server ที่ไว้ทำ VoIP สำหรับทำ SoftSwitch ครับ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ขอถามเรื่อง Server ที่ไว้ทำ VoIP สำหรับทำ SoftSwitch ครับ

โพสต์โดย nutsukae » 05 ก.ย. 2010 23:20

คือผมอยากลองทำ Soft Switch แต่อยากเริ่มจากการใช้ Dedicate Server ก่อนเลยอยากรู้ Spec แบบไหนถึงจะเหมาะคัรบ

เช่น Pentium Duo, i3 ,i5 , ...

แล้วก็เรื่อง bandwidth inter นี้มีผลมากไหมครับ
nutsukae

Re: ขอถามเรื่อง Server ที่ไว้ทำ VoIP สำหรับทำ SoftSwitch ครับ

โพสต์โดย nuiz » 06 ก.ย. 2010 19:25

เอาโปรแกรมไรมาทำ Soft Switch อ่ะครับ โปรแกรมก็มีผลต่อ Concurrent Calls มากเหมือนกัน ส่วน Server เองก็มีผลเหมือนกันแต่ไม่มากเท่า Software แต่เลือก Spec ดีๆพอสมควรในราคาที่พอจ่ายได้

ถ้าไม่มีลูกค้าหรือไม่ได้โทรออก ตปท หรือไม่ได้มี Provider อยู่ ตปท ก็ไม่ต้องใช้แบนวิดธ์ ตปท ครับ แต่ระวังนิดนึงคือถ้าโทร ตปท และใช้ Provider ในไทย อย่าไปคิดว่าจะไม่ได้ใช้แบนวิดธ์ ตปท นะครับ บางทีเขาลักไก่ เราส่ง Signaling ไปให้เขา แต่พอเป็น RTP กลับให้เราคุยตรงกับ ตปท
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ขอถามเรื่อง Server ที่ไว้ทำ VoIP สำหรับทำ SoftSwitch ครับ

โพสต์โดย nutsukae » 08 ก.ย. 2010 08:14

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่ามี Software ที่ใช้ในการทำ SoftSwitch แนะนำหรือป่าวครับ
nutsukae

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม