เซ็งการ์ด Sangoma และตัวแทนจำหน่ายจัง

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

เซ็งการ์ด Sangoma และตัวแทนจำหน่ายจัง

โพสต์โดย chollathee » 24 ก.พ. 2012 14:12

ใช้ Analog Card: Sangoma A400 24FXO + Echo Canceller อยู่
ซื้อมาจาก Poise Technology เพื่อใช้งานกับ Elastix 2.0 ใช้มาตั้งแต่ พ.ย.53 แล้ว

อาจจะดราม่านะครับ ใครจะต้มมาม่า ไปต้มน้ำรอได้เลย
แน่นอนมีพาดพิงบุคคลหรือนิติบุคคล 100%

มีปัญหาตั้งแต่ซื้อมาใช้แล้ว
ไม่เคยแก้ปัญหาได้ซักที Poise ก็มาแก้ปัญหาให้ 2-3 รอบ เอาเครื่องจากบริษัทมาเทสบ้าง ให้ทำนู่นทำนี่บ้าง ก็ไม่หาย

กับไอ้อาการกลัวฝนเนี่ย

ฝนได้ลงเม็ดเมื่อไหร่ อาการรวนก็เริ่มมาเยือนทันทีเลย
อย่างกะเราเอาเครื่องเซอร์เวอร์ไปไว้กลางแดดกลางฝันงันแหละ

เป็นปัญหาหนักอกจัง เลยเอามาแชร์ละกันนะครับ เผื่อเพื่อนๆ จะเจอปัญหานี้กันบ้าง

ฝนลงเม็ดเมื่อไหร่ ได้เจออาการการ์ดรวนทันที
และขึ้น Message ประมาณนี้ที่ Console
Feb 24 06:15:39 tmc-pbx kernel: wp_tdmv_remora_voicedaa_recheck_sanity:146
Feb 24 06:15:39 tmc-pbx kernel: wanpipe1: Module 5: Ouch, part reset, quickly restoring reality
Feb 24 06:15:39 tmc-pbx kernel: wp_tdmv_remora_voicedaa_recheck_sanity:146
Feb 24 06:15:39 tmc-pbx kernel: wanpipe1: Module 6: Ouch, part reset, quickly restoring reality
Feb 24 06:15:39 tmc-pbx kernel: wanpipe1: Module 7: Ouch, part reset, quickly restoring reality
Feb 24 06:15:39 tmc-pbx kernel: wanpipe1: Module 8: Ouch, part reset, quickly restoring reality
...

แล้วจากนั้นก็จะมีเสียงเครื่องมอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะ (ไม่ใช้ 2T โลว์สโม๊คด้วย) ผสมไปกับเสียงสายนอกตลอดเวลา
และมันแปลกตรงบางสายเป็น บางสายไม่เป็น ทั้งๆ ที่มันก็มาจากแหล่งเดียวกันแท้ๆ สายที่เป็นก็จะขึ้น Message ด้านบน (เคยเป็นสูงสุด 14 สายพร้อมกัน จาก 24 สาย)
เป็นอยู่อย่างนั้นจนกว่าจะปิดเครื่องทิ้งไว้ซักพักแล้วเปิดใหม่

ย้ำนะครับ ว่าต้องปิดเครื่อง Halt เท่านั้น
Reboot ไม่หาย เอากะเค้าสิ

แล้วปิดเครื่องเซอร์เวอร์แล้วเปิดใหม่แต่ละที ไม่เคยต่ำกว่า 5 นาทีเลย
งามหน้าเลย ธุรกิจไม่ต้องเดินกันต่อแล้ว เสียอะไรไม่ว่า เสียหน้าและโดนเจ้านายบ่นนี่สิ อุตส่าห์ไปคุยไว้ซะดิบดี เปลี่ยนจากระบบ Circuit Switch มาเป็น IP Base ดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้...

เหมือนกับว่าการ์ดมันค้างไปแล้ว ต้องตัดไฟการ์ดทิ้ง อะไรประมาณนั้นน่ะ

เคยลองให้ทาง Poise Technology และทั้ง Sangoma ที่เมืองนอก Remote มาแก้ไขปัญหาดู
ก็แก้กันไม่ได้ ไม่เคยพบ ไม่เคยเจอ ว่างั้น

สุดท้ายก็มี Email จาก Sangoma บอกมาว่า มันเป็น Feature ??? :?
เอากะเค้าสิ อย่างกะไอโฟน 4 จับผิดท่าแล้วสัญญาณหาย แล้วบอกว่าเป็น Feature ยังไง ยังงั้น

ยังมาโทษว่าสายโทรศัพท์เราไม่ดีอีก เวลาฝนตกแล้วเหมือนสายมันจะช็อตกัน (ก็ไม่ถึงขนาดนั้นนะ)
เค้าพูดในทำทองว่า เหมือนเอา R ค่าซักหลายร้อยโอห์ม มาเขี่ยๆ ระหว่างขั้ว T-R ของสายโทรศัพท์น่ะ
ตัวการ์ดต้องป้องกันไว้ก่อน ว่างั้น

ถามว่าเอาออกได้มั้ย บอกไม่ได้ มันเป็น Feature มันเป็นตัวป้องกันการ์ดเสียหาย (จากอะไร???)
ถ้าจะกัน พี่ท่านไม่ทำ Isolate Transformer เลยล่ะ กันได้แน่นอน
กันอะไรไม่เข้าเรื่อง ถ้าว่า Surge ก็ว่าไปอย่าง (แต่ผมก็ติด Surge Protection ให้แล้วนะ เป็น Surge Arrestor 5kA กันไว้ให้แล้วด้วย)
สายโทรศัพท์ ก็อย่าถามว่าสายผมเก่าเลย ผมเพิ่งเดินสาย Multi-Core จากห้องเซอร์เวอร์ไปยังตู้โหลดสายจากข้างนอก มีระบบป้องกันพร้อม
สายจาก TOT/TRUE ตอนปี 52 รถเครนเกี่ยวสายที่หน้าบริษัทขาดทั้งยวงเลย ทาง TOT/TRUE เค้าไล่เปลี่ยนสายให้ใหม่หมดเลย
แล้วก่อนใช้ระบบ ก็ขอติดตั้งสาย TOT เบอร์สวยนำ แบบโชว์เบอร์อีก 6 เลขหมาย รวมๆ ก็ 28 สาย Analog PSTN ได้

จะบอกให้ผมทำอะไรล่ะครับ โทษสายโทรศัพท์สายนอก ซึ่งอยู่นอกเหนือการควบคุมของเราเนี่ยนะ มันถูกจุดมั้ยนั่น

หน้าฝนหมดไป ปัญหาหายเงียบ ทาง Poise และ Sangoma ก็หายเงียบไปด้วยเช่นกัน
พอเข้าหน้าฝนมา (ปีที่แล้ว) มีปัญหาอีก ผมก็แจ้งไปอีก ก็ทำเป็นลืมบ้าง คนประสานงานก่อนหน้าลาออกไปแล้วบ้าง และแล้วก็หลังจากนั้น
ก็ได้อีเมลแบบเดิมๆ กลับมาจาก Sangoma เหมือนเดิม บอก Resistor Effect เหมียยยนเดิม

เค้าก็เอา Product ตัวอื่นๆ มาให้เราลองนะ เช่น พวก Channel Bank มั่ง IP Gateway มั่ง มันไม่เป็นอะ มันมีปัญหาเฉพาะการ์ด ขนาด Linksys SPA3102 ของผมเองยังไม่เป็นเลย
พอลองแล้วเราบอกว่าไม่เป็น มันเป็นปัญหาที่การ์ด ช่างของท่านที่มาทดสอบก็รู้อยู่ Log File ก็มีอยู่ แต่พวกท่านก็ไม่ได้ให้ทางเลือก หรือทางออกอะไรกับผมเลย

และแล้วพอหน้าฝนปีที่แล้วหยุดไป พร้อมกับปัญหาที่หายเงียบไปเช่นเคย
ทางนั้นก็เงียบไปอีกเหมือนเดิม

มาปีนี้ ฤดูมรสุมเริ่มแล้ว ปัญหาเดิมๆ เริ่มกลับมาอีกแล้ว

ขอโทษเถอะครับ การ์ดราคา 7-8 หมื่น ทำได้แค่นี้เหรอครับ
Linksys SPA3102 ต่อไว้เป็นชาติ ยังไม่เป็นไรเลย

ใครที่คิดจะซื้อการ์ด Sangoma การ์ดที่ดีที่สุดในโลก ตามที่ Poise Technology โฆษณากรอกหูมา

ไม่ว่าจะเป็นการ์ด Analog หรือ Digital (E1) คิดให้ดีนะครับ ไม่งั้นก็จะมีปัญหาปวดหัวไม่รู้จบแบบผม

ถ้า Poise Technology ผ่านมาแถวนี้ ไม่ต้องถามว่าผมเป็นใครนะครับ คุณก็รู้อยู่แก่ใจ ว่าคุณยังไม่ดำเนินการใดๆ กับลูกค้าคุณที่สมุทรปราการเลย :twisted:

..อาเมน..
chollathee
Gold Member

Re: เซ็งการ์ด Sangoma และตัวแทนจำหน่ายจัง

โพสต์โดย chollathee » 24 ก.พ. 2012 14:14

ตกหล่น หรือมีข้อสงสัยอะไร ผมจะมาเพิ่มให้ทีหลังนะครับ

คุ้นๆ ว่าเคยมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งแจ้งว่า การ์ด E1 ของ Sangoma ใช้ไปนานๆ แล้วรวนเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าจะอาการลักษณะเดียวกันหรือเปล่า
chollathee
Gold Member

Re: เซ็งการ์ด Sangoma และตัวแทนจำหน่ายจัง

โพสต์โดย bluegems » 24 ก.พ. 2012 23:51

อยากลองดูจังเลยครับเพราะอยากลุยกะปัญหาเยอะๆ เพราะเท่าที่ติดตั้งกับ Analog ยังไม่เคยเจอครับ(ยังไม่เคยใช้ของ Sangoma) ช่วงที่ฝนตกไลน์ที่ซ่าลองเอาหัวเครื่องต่อตรงๆยังซ่าใหมครับ เพราะอาการนี้เกิดจากหลายสาเหตุครับ (ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับคือยากรู้ว่าทาง Poise เข้ามาแล้วทำอะไรไปแล้วบ้าง) เห็นใจครับกับปัญหาที่เกิดขึ้น
bluegems
Bronz Member

โพสต์โดย chollathee » 25 ก.พ. 2012 00:22

ช่วงฝนตก ถ้าใช้หัวเครื่องโทรศัพท์ธรรมดาเสียบ ไม่ซ่าครับ
ผ่านตัว IP Gateway: Linksys SPA-3102 ก็ไม่ซ่า ไม่มีปัญหา
ผ่านตัว Channel Bank: XORCOM - Astribank-32 ที่ทาง Poise เอามาให้ลอง ก็ไม่ซ่า ไม่มีปัญหา

สรุปก็เป็นที่การ์ดนั่นแหละครับ อ่อนไหวเกินเหตุ
มันไม่ซ่าธรรมดานะครับ ซ่าเหมือนมีใครขี่รถมอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะมาจอดใกล้ๆ แบบไม่ดับเครื่องน่ะครับ
ลองนึกภาพตอนเข้า IVR นะครับ ถ้าซ่าเฉยๆ แบบวิทยุคลื่นไม่ชัด จะยังกดเลือก IVR ได้อยู่ แต่นี่จะกดไม่ได้เลยครับ รวนหมดเลย
บางสายถึงกับไม่ตอบรับเข้า IVR เลยก็มี

อาการก็อย่างที่บอกไปข้างบน

แต่ก็เคืองที่ทาง Poise ไม่ได้ดำเนินการใดๆ ต่อ ไม่มีทางเลือกให้ ไม่เสนออะไรมาเลย เงียบ
ทาง Sangoma ก็ไม่ช่วยอะไรเลย

ผมอยากให้ทางตัวแทน ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือมากกว่านี้นะครับ ไม่ใช่เงียบไปเฉยๆ
ได้ไม่ได้ยังไง ก็ลองมาคุยกัน หาทางแก้ไขหรือชดเชยอะไรกันไป

การ์ดราคาไม่ใช่ถูกๆ นะครับ เจอแบบนี้ เสียชื่อเปล่าๆ
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย chollathee » 25 ก.พ. 2012 00:24

ท่าน bluegems ถ้าอยากเข้ามาดูปัญหา เชิญนะครับ
ผมอยู่สมุทรปราการ ติดต่อหลังไมค์มาได้
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย chollathee » 25 ก.พ. 2012 14:02

สดๆ ร้อนๆ

ฝนตกก็เป็น
แดดจัด ก็เป็น

เฮ้อ...
แนบไฟล์
wan_error.png (176.25 KiB) เปิดดู 9317 ครั้ง
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย Nostadamud » 27 ก.พ. 2012 08:42

เห็นใจครับ คิดจะซื้อเป็นโปรเจคอยู่เหมือนกันนะครับเนี่ย เจอ service อย่างนี้เข้าไปก็เครียดเหมือนกันครับคุยกับเจ้านายซะดิบดี แต่ของผมเจอทางฝ่ายผู้ให้บริการ SIP เลยเจ็บตัวน้อยหน่อย T__T
Nostadamud
Silver Member

โพสต์โดย chollathee » 27 ก.พ. 2012 12:41

ตอนนี้ได้รับการติดต่อจากทาง Poise Technology เพื่อหาทางแก้ไขปัญหาต่างๆ และข้อเสนอเพิ่มเติมแล้ว

แต่ยังไม่ได้คุยในรายละเอียด ว่าจะเป็นยังไงบ้าง

เริ่มมีความหวังที่จะแก้ไขปัญหาแล้ว และคาดหวังว่าจะไม่เงียบไปแบบเมื่อก่อนอีก

ขอบคุณครับ
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย chollathee » 28 ก.พ. 2012 12:21

เอ...แปลก

เห็นบอกว่าจะให้เซลล์โทรมาหา ก็เงียบไปเลย :roll:
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 28 ก.พ. 2012 13:21

ระดับพนักงานคงจะแก้ปัญหาให้ไม่ได้แล้วหล่ะครับ ผมว่า มีอีกวิธีซึ่งอาจจะดูแรงไปนิดนึง แต่ก็คิดว่าจะช่วยได้ ขอเบอร์เจ้าของบริษัทเลยครับ แล้วโทรไปคุย

การแก้ปัญหาที่ผมว่าคือเปลี่ยนอุปกรณ์ไปเลย เป็น channel bank ไรก็ได้ หรือการ์ดยี่ห้ออื่นก็ได้ แต่ต้องไม่เพิ่มเงิน
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม