อยากทราบการติดตั้ง และวิธีการใช้งาน Net-SNMP On Windows

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

อยากทราบการติดตั้ง และวิธีการใช้งาน Net-SNMP On Windows

โพสต์โดย aksk » 23 มิ.ย. 2010 15:01

หาดูหลายที่แล้ว :?:
ผมไม่เข้าใจการติดตั้งบนวินโดวส์ครับ จริงๆ บนลีนุกซ์ ก็ยังไม่เข้าใจ :?:
แต่ อ.ให้หาตัวติดตั้งบนวินโดวส์มาทดลองใช้ก่อน ได้ความว่าไงค่อยลงบนลีนุกซ์
รบกวนแนะนำวิธีการด้วยครับ หรือมีลิงค์ไปยังเนื้อหาที่อื่นก็ได้

แล้วจะลงบน win7 ได้หรือเปล่า พอดี notebook เป็น win7
ไปยังที่ให้ download ได้ ก็ยังงงอยู่ว่าจะต้องโหลดตัวไหน windows ตัวไหน Linux

ขอบคุณมากครับ :arrow:
aksk
Silver Member

Re: อยากทราบการติดตั้ง และวิธีการใช้งาน Net-SNMP On Windows

โพสต์โดย nuiz » 24 มิ.ย. 2010 10:19

เว็บไซต์ net-snmp นะครับ http://www.net-snmp.org

net-snmp เป็นโปรแกรมหนึ่งซึ่งอาศัยโปรโตคอล SNMP (Simple Network Management Protocol) ในการดึงข้อมูลเกี่ยวกับรายละเอียด สถานะการทำงาน ปัญหา รวมทั้งค่าคอนฟิกในตัวอุปกรณ์ที่รองรับ SNMP เช่น Router, Switch, Gateway, Asterisk, Linux, Windows และอื่นๆอีกมากมายครับ ซึ่งอุปกรณ์พวกนี้เราเรียกว่า SNMP Agent อ่ะครับ

net-snmp รันได้ทั้งบน Windows และ Linux ครับ ทั้งแบบ 32 บิต และ 64 บิต ดาวน์โหลดได้ที่ http://sourceforge.net/projects/net-snm ... 5-binaries ซึ่งจะมีทั้งไฟล์บน Windows (นามสกุล .exe) และ Linux ครับ ปัจจุบันเวอร์ชั่นล่าสุดคือ 5.5 ผมว่าติดตั้งบน Windows 7 ได้นะครับ แต่ต้องเลือกว่าเป็น 32 บิตหรือ 64 บิต ด้วย และอาจต้องเลือกรันให้มัน Compatible กับ Windows XP หรือ Vista อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

พอเรารัน net-snmp ไม่ว่าจะเป็นบน Linux หรือว่า Windows ก็ตามนะครับ เวลาเราต้องการดึงข้อมูลอะไรสักอย่างหนึ่งบนตัวอุปกรณ์เป้าหมาย เช่น อยากรู้ว่าตอนนี้ปริมาณ Traffic บนการ์ด Lan ของ Router มันมีสักกี่ Kbps มี Incoming เท่าไหร่ มี Outgoing เท่าไหร่ เราก็ไปหามาว่าค่า OID (Object Identifier) ที่จะใช้ดึงข้อมูลนั้นมามันมีค่าเท่าไหร่ เช่น 1.3.6.1.4.2.1.8 (สมมติ) เราก็ใช้ net-snmp ไปดึงมา โดยใช้คำสั่ง snmpget หรือ snmpgetnext เป็นต้น ซึ่งคำสั่งพวกนี้มันจะได้จากการติดตั้ง net-snmp อ่ะครับ (รายละเอียดเกี่ยวกับกับคำสั่ง รบกวนหาต่อในเว็บไซต์ net-snmp.org หรือหาใน google ก็ได้ครับ)

พอเราส่งคำสั่งไป พร้อมด้วย OID พร้อมด้วย community string ไปยังอุปกรณ์เป้าหมาย ถ้าอุปกรณ์มันรู้จัก OID มันก็จะส่งค่าผลลัพธ์กลับมา ค่าผลลัพธ์จะเป็นตัวเลขครับ อาจมีคุณสมบัติเป็น INTEGER หรือ GUAGE ก็แล้วแต่ เราก็เอาค่าที่ได้นี้มาทำงานต่อ เช่น เอาไปพล๊อตเป็นกราฟสวยๆ

ถ้าเราใช้ net-snmp เพียงลำพัง เราก็จะได้แต่ตัวเลขอย่างเดียว มันไม่สนุกครับ เราต้องเขียนโปรแกรมขึ้นมาก่อน แล้วตั้งตัวแปรขึ้นมา แล้วก็หาค่าตัวแปรโดยการสั่งรันคำสั่งของ net-snmp แล้วเอาตัวแปรที่ได้มาทำงานต่อ ประมาณนี้ครับ

โปรแกรม snmp บน Windows มีหลายโปรแกรมนะครับ เช่น PRTP (http://www.paessler.com/prtg) และ What'sup Gold ทั้งคู่ตัวนี้เป็น SNMP Manager ใช้โปรโตคอล SNMP ติดต่อดึงข้อมูลมาโชว์บนหน้าโปรแกรม เขาอาจเขียนโค๊ดติดต่อกับอุปกรณ์เอง ไม่ได้ใช้ net-snmp (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ)

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผมทำบน Linux ครับ เป็นบทความเกี่ยวกับ Asterisk SNMPใช้ Cacti (SNMP Manager) ร่วมกับ net-snmp ดึงข้อมูลจำนวนคอลที่ Asterisk กำลังโปรเซสอยู่

และนี่บทความ CentOS net-snmp เป็นวิธีการติดตั้ง net-snmp บน Linux CentOS ครับ

พอเป็นไอเดียในการนำ net-snmp ไปใช้งานได้อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: อยากทราบการติดตั้ง และวิธีการใช้งาน Net-SNMP On Windows

โพสต์โดย aksk » 24 มิ.ย. 2010 10:38

ขอบคุณ คุณหนุ่ย มากเลยครับ :D
aksk
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม