การทำระบบ IP Phone ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นอย่างไรดีคับ ??

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

การทำระบบ IP Phone ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นอย่างไรดีคับ ??

โพสต์โดย pomcoe » 23 ก.ค. 2012 10:58

การทำระบบ IP Phone โดยใช้โทรศัพท์ในสำนักงานที่มีอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นอย่างไรดีคับ

พอดีตอนนี้ผมฝึกงานอยู่คับ แล้วทางบริษัทอยากให้ผมทำระบบ IP Phone อะคับ
โดยใช้โทรศัพท์ที่มีอยู่แล้ว แต่ผมเองไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยคับ

ถ้าจะเริ่มทำ ไม่ทราบว่าผมจะต้องใช้อุปกรณ์ โปรแกรม หรืออะไรบ้างอะคับ

รบกวนช่วยหน่อยนะคับ
ขอบคุณมากจริงๆนะคับ
:roll: :roll: :roll:
pomcoe
Bronz Member

Re: การทำระบบ IP Phone ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นอย่างไรดีคับ ??

โพสต์โดย nuiz » 23 ก.ค. 2012 12:04

แนะนำกว้างๆนะครับว่า "เริ่มต้นจาก Elastix" ก่อน ถ้าได้ลองทำดูแล้วมันก็จะเกิดคำถามตามมา อยากทำอย่างนู้นอย่างนี้จะทำยังไง หาคำตอบมัน ไม่นานก็จะคล่องเองครับ ผมคิดว่าทั้งหมดนี้หาได้จากในเว็บนี้ครับ

หัวข้อ Elastix เบสิคจะอยู่ในกระทู้แรกๆ หน้าหลังๆครับ ผมแนะนำตั้งแต่การติดตั้งเลย ตามด้วยการคอนฟิก น่าจะพอช่วยได้บ้าง

ปล. ถ้าอยากเป็นเร็ว ให้ยอมเสียตังไปอบรมครับ มีคนมาโพสต์เปิดอบรม Elastix อยู่เป็นระยะๆ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: การทำระบบ IP Phone ไม่ทราบว่าผมควรเริ่มต้นอย่างไรดีคับ ??

โพสต์โดย pomcoe » 23 ก.ค. 2012 12:07

แล้วต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างอะคับ
:roll: :roll: :roll:

Elastix กับ Asterisk ใช้เหมือนกันมั้ยคับ
ตัวไหนใช้ง่ายกว่าคับ
pomcoe

โพสต์โดย hardxman » 23 ก.ค. 2012 14:54

Elastix กับ Asterisk ใช้เหมือนกันมั้ยคับ
ตัวไหนใช้ง่ายกว่าคับ

ตัว Elastix จะเป็นตัวที่มีการเพิ่มหน้าการตั้งค่าและติดตั้งให้ง่ายขึ้นครับ
แต่แกนข้างในในการทำงานยังเป็น Asterisk อยู่ครับ
จึงทำให้ Elastix ใช้งานง่ายกว่าครับ

แล้วต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างอะคับ

ก็ต้องมีเครื่องคอม ที่ลง Elastix แล้วก็ Sip Client อาจเป็น IP phone , Softphone หรือ ATA ก็ได้ครับ
hardxman
Gold Member

โพสต์โดย pomcoe » 23 ก.ค. 2012 15:33

แลัวการต่อใช้งานอะคับ

- ต่ออะไรบ้างอะคับ
พอดีตอนนี้โทรศัพท์ยังเป็นแบบใช้สายโทรศัพท์อยู่ ไม่ได้ต่อตรงกับสาย lan
แล้วเราจะใช้ตัวไหนแปลงให้สามารถเสียบสาย lan ได้อะคับ

- แล้วใช้ Asterisk ตอนไหนอะคับ

- ต้องใช้ โปรแกรม X-Lite ด้วยมั้ยคับ
pomcoe

โพสต์โดย sitt01 » 23 ก.ค. 2012 15:56

ผมว่า คุณลอง หาข้อมูลก่อนดีกว่ามั้ยครับ มาถามอย่างนี้คงจะหาตอบยากเพราะเท่ากับว่าต้องมาอธิบายใหม่เลย ลองหาคำตอบแล้วลองทำดูก่อนติดขัดตรงไหนค่อยมาถามดีกว่าครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย pomcoe » 23 ก.ค. 2012 16:16

ก้อนั้นไงคับ
ผมจึงได้มาถามผู้รู้ ให้แนะนำให้ไงคับ
pomcoe

โพสต์โดย dleepper » 23 ก.ค. 2012 17:05

ขอเพิ่มเติมหน่อย นะครับ ช่วยแก้ลิงค์ภาพ ตามเพจนี้ทีครับ บางขั้นตอน ภาพประกอบลิงค์ ตายแล้ว
centos-the-community-enterprise-operating-system-f55/centos-5-4-t286.html
voip-f39/voip-gateway-t117.html
เพื่อที่จะได้ง่ายต่อการทำความเข้าใจครับ
dleepper

โพสต์โดย hardxman » 23 ก.ค. 2012 19:13

แนะนำหนังสือเล่มนี้นะครับ

http://www.thaibsd.com/asterisk/

รูปภาพ
hardxman
Gold Member

โพสต์โดย pomcoe » 25 ก.ค. 2012 09:27

พอจะมีเอกสารบ้างมั้ยคับ

-วิธีการทำ เช่น การต่ออุปกรณ์
pomcoe

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม