G.729 License (เอาให้ชัดเจนไปเลยดีกว่า)

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

G.729 License (เอาให้ชัดเจนไปเลยดีกว่า)

โพสต์โดย vox » 28 ก.พ. 2011 22:27

มันจำเป็นแค่ไหน คำถามครับ (คิดว่าหลายๆ คนก็อยากทราบ)

1. License G.729 สนับสนุน Digium hardware cards และทุกๆ processor แล้วการ์ดยี่ห้ออื่นล่ะ? สนับสนุนไหม

2. หากเครื่องเซิร์ฟเวอร์ CPU dual Intel Xeon 1.8GHz processors
หากทดสอบแล้ว allowed 50 concurrent เราต้องซื้อ G.729 จำนวน 50 License ใช่หรือไม่?

3. พนักงานโทรเข้ามือถือ เช่น AIS, TRUE, DTAC โดยผ่าน Sip Trunk เช่น MOUTHMUN, TOT, TRUE อื่นๆ จะเป็นต้องใช้ G.729 License ไหม

4. ติดตั้ง Codec G.723 และ G.729 ฟรีโดยไม่ต้องซื้อ
elastix-unified-communications-software-f28/codec-g-723-g-729-t12.html
มันไม่ใช่ต่่างแค่ ฟรีหรือไม่ฟรี? Free G.723 vs G.729 License

5. การสั่งซื้อเราต้องบอกไหมว่าจะมันใช้กับ Processor ไหน? (ขนาด build ฟรีๆ ยังเลือก processor ให้ตรงกับเครื่องที่ลง asterisk)

เพิ่มเติม การใช้งานจริงมันไม่ใช่แค่ 8Kbps of voice per call สรุปแล้วมันคือ
IP packet ประกอบด้วย:
20 bytes for the audio payload
12 bytes for the RTP header
8 bytes for the UTP header
20 bytes for the IP header

Total of 60 bytes per packet

ดังนั้น IP packet คือ 53 bytes มาจาก 48 bytes + 5-byte routing header
เท่ากับ 42,400 บิตต่อวินาที หรือ 42.4 Kbps

ที่มา - http://www.3cx.com/blog/docs/bandwidth-dsl-atm-isp/
ท่านใดเรียบเรียงเก่งก็ช่วยแปลกหน่อยนะครับ (ขอบคุณ)
vox
Silver Member

Re: G.729 License (เอาให้ชัดเจนไปเลยดีกว่า)

โพสต์โดย nuiz » 28 ก.พ. 2011 23:03

ขออนุญาตตอบเป็นคนแรกนะครับ ตามความเข้าใจของผมเอง

G.729 codec ไม่ได้มีเฉพาะแค่ของ Digium เจ้าเดียว มีเป็นสิบๆเจ้าครับ พวกนี้จะคิดเงินหมด License ละ $10 USD เป็นอย่างน้อย และมี Open Source G.729 ด้วย ซึ่งมันฟรี

1. License G.729 สนับสนุน Digium hardware cards และทุกๆ processor แล้วการ์ดยี่ห้ออื่นล่ะ? สนับสนุนไหม
*** Digium Hardware Card หรือการ์ดยี่ห้ออื่นอีกหลายยี่ห้อ และอีกหลายๆยี่ห้อที่กำลังจะผลิตออกมาขาย มันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ G.729 เลยแม้แต่น้อยไม่มี G.729 การ์ดพวกนี้ก็ยังทำงานได้ มันคุยกับ Asterisk ด้วย PCM 64 Kbps

G.729 จะใช้ในกรณีที่ Asterisk คุยกับ Client หรือ Server อื่น ผ่าน VoIP หรือคุยในเครื่องของมันเองเช่นเวลาเล่นไฟล์เสียงที่มีนามสกุลเป็น .g729 เช่นตอนทำ IVR, Music On Hold, Calling Card อะไรแบบนี้ครับ
แต่เวลามันจะคุยผ่านการ์ด Analog, E1 มันจะใช้ PCM 64 Kbps ครับ

2. หากเครื่องเซิร์ฟเวอร์ CPU dual Intel Xeon 1.8GHz processors
หากทดสอบแล้ว allowed 50 concurrent เราต้องซื้อ G.729 จำนวน 50 License ใช่หรือไม่?
*** G.729 License จะนับแบบนี้ครับ
1 License คือ 1 Client คุยกับ Asterisk ซึ่งก็หมายความว่า ถ้าเรามี 2 Clients คุยกันผ่าน Asterisk และจะให้คุยแบบ G.729 เราต้องใช้ 2 Licenses
กรณีของคุณ vox จำนวน 50 concurrents ต้องใช้ 50 licens ถูกแล้วครับ ซึ่งจะใช้งาน G.729 ได้ 50 สายพร้อมๆกัน ที่เหลือก็ใช้ Codec อื่นเอาเช่น gsm (คุณภาพโอเค และมีมากับ asterisk แล้ว) หรือ ulaw, alaw

3. พนักงานโทรเข้ามือถือ เช่น AIS, TRUE, DTAC โดยผ่าน Sip Trunk เช่น MOUTHMUN, TOT, TRUE อื่นๆ จะเป็นต้องใช้ G.729 License ไหม
** ไม่จำเป็นต้องใช้ G.729 ครับ จะใช้ GSM หรือ ulaw หรือ aLaw ก็ได้ ถ้าผู้ให้บริการรองรับ

4. ติดตั้ง Codec G.723 และ G.729 ฟรีโดยไม่ต้องซื้อ
elastix-unified-communications-software-f28/codec-g-723-g-729-t12.html
มันไม่ใช่ต่่างแค่ ฟรีหรือไม่ฟรี? Free G.723 vs G.729 License
*** เขาเอา Open Source G.723, G.729 มาคอมไพล์แล้วเอามาให้ดาวน์โหลดไปใช้ครับ ไม่ต้องเสียเงินให้ใคร ถ้าจะเสียให้ก็เสียให้คนที่คอมไพล์ให้เราใช้ ในเว็บเขามีให้ Donate อยู่ครับ

5. การสั่งซื้อเราต้องบอกไหมว่าจะมันใช้กับ Processor ไหน? (ขนาด build ฟรีๆ ยังเลือก processor ให้ตรงกับเครื่องที่ลง asterisk)
*** อันนี้ไม่ทราบครับ ยังไม่เคยซื้อใช้สักที ดาวน์โหลดเอาตลอด แต่ผมว่าเขาก็น่าจะถามหรอกครับเพราะว่าขนาดที่ให้ดาวน์โหลดฟรียังต้องเลือก cpu และ asterisk version เลย

เพิ่มเติม การใช้งานจริงมันไม่ใช่แค่ 8Kbps of voice per call สรุปแล้วมันคือ
IP packet ประกอบด้วย:
20 bytes for the audio payload
12 bytes for the RTP header
8 bytes for the UTP header
20 bytes for the IP header

Total of 60 bytes per packet

ดังนั้น IP packet คือ 53 bytes มาจาก 48 bytes + 5-byte routing header
เท่ากับ 42,400 บิตต่อวินาที หรือ 42.4 Kbps

ที่มา - http://www.3cx.com/blog/docs/bandwidth-dsl-atm-isp/
ท่านใดเรียบเรียงเก่งก็ช่วยแปลกหน่อยนะครับ (ขอบคุณ)

*** คำถามสุดท้าย
8 kbps มันเป็น compression rate ของ G.729 ครับ แต่มีเฉพาะ voice อย่างเดียวมันไม่สามารถส่งไปปลายทางผ่าน voip ได้ มันต้องมี header ต่างๆนาๆแปะเข้าไปด้วยถึงจะส่งไปยังปลายทางและส่งกลับมาได้ แปะไปแปะมาก็เลยทำให้จาก 8 kbps กลายเป็น 42.4 kbps อย่างที่เขาคำนวณมาให้ดู

แต่เรามีเทคนิคที่จะทำให้ลดแบนวิดธ์ลงมาได้ แต่ก็ไม่รับประกันว่าจะมีปัญหากับผู้ให้บริการรายอื่นหรือเปล่า ต้องเช็คข้อมูลก่อนทำ แต่ว่าถ้าคุยกันภายใน server เดียวกันก็ไม่มีปัญหาอะไร เทคนิคการปรับค่า RTP Packet Size
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม