แนะนำโปรแกรม ext2fsd ทำให้ Windows มองเห็นพาร์ติชั่น Linux

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

แนะนำโปรแกรม ext2fsd ทำให้ Windows มองเห็นพาร์ติชั่น Linux

โพสต์โดย nuiz » 24 พ.ค. 2015 10:42

อยากขอแนะนำสักโปรแกรมหนึ่งครับ ผมยังไม่เคยลองใช้งานนะครับ หากท่านใดเคยใช้แล้วก็โพสต์ความเห็นมาด้วยนะครับ โปรแกรมนี้มีชื่อว่า ext2fsd (http://www.ext2fsd.com) เป็นไดร์เวอร์ที่ทำให้เครื่อง Windows มองเห็นพาร์ติชั่นของ Linux ได้ เช่น ext3, ext4 โปรแกรมนี้ฟรีนะครับ

ประโยชน์ของไดร์เวอร์ตัวนี้ในความเห็นของผมคือ มันเอาไว้ดึงไฟล์ในฮาร์ดดิสก์ของ Linux ได้ เช่น Elastix, FreePBX, ...

สมมติว่า Elastix เจ้ง บู๊ตเครื่องไม่ได้ แต่เราอยากได้ไฟล์เสียงที่บันทึกไว้ ถ้าฮาร์ดดิสก์ไม่เสียเราสามารถถอดฮาร์ดดิสก์มาใส่ไว้ใน Windows ได้ จะต่อกับ Sata/IDE โดยตรงหรือผ่าน External Drive ก็ได้

จากนั้นก็ Browse เข้าไปที่ฮาร์ดดิสก์ก็จะมองเห็นไฟล์ทั้งหลายแหล่ที่อยู่ในฮาร์ดดิสก์ลูกนั้นเองครับ

ประมาณนี้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม