error เรื่องของ Asterisk g729

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

error เรื่องของ Asterisk g729

โพสต์โดย mr.bun_it13 » 14 ก.ค. 2010 01:10

พี่หนุ่ยครับ
พอดีผมจะทำเรื่องของ sip trunk บน server แล้วทีนี้
ผมไปลงตัว codec g723 , codec g729 ครับ

แล้วทีนี้ ลองทำตามในเวป elastix-unified-communications-software-f28/topic12.html เรื่องของ G729 อะครับ

ผมก็ทำตามขั้นตอนที่พี่หนุ่ยบอกมาเรื่อยๆ จนมาถึงขั้นตอน ดู modules ของ G729 อะครับ ตรงนี้อะครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ รูปข้างบนผมเอามาจากอีกเครื่องหนึ่งเอามาสาธิตเฉยๆ นึกซะว่าเป็น Asterisk 1.4 ก็แล้วกันครับ :P

5.2 ลองโหลดโมดูล codec_g729.so ก่อนครับ โดยบน Asterisk Console พิมพ์คำสั่งว่า module load codec_g729.so

Loading G.729 Codec
loading_codec_g729.png (7.89 KiB) เปิดดู 751 ครั้ง

จากรูปข้อความที่ปรากฏแสดงว่าโหลดสำเร็จนะครับ ถ้าไม่สำเร็จจะแสดงข้อความเออเร่อร์แทน

5.3 ทีนี้มาลองโหลดโมดูล codec_g723.so บ้าง โดยพิมพ์คำสั่งว่า module load codec_g723.so

Loading Codec G.723.1
loading_codec_g723.png (9.3 KiB) เปิดดู 751 ครั้ง

แล้วอยู่ดีดี server ผมก็ รันแบบนี้ไม่หยุดเลยอะครับ

error.png (24.35 KiB) เปิดดู 2296 ครั้ง

มัน รัน ตลอด ผมไม่สามารถ พิมอะไรได้เลย พอกด Ctrl+c เพื่อ console แต่ก็รันตลอดครับ
พอผม shutdown program แล้วเปิดใหม่ มันก็ boot เหมือนปกติ แต่ว่า พอจะต้อง กรอก root เพื่อ login อะครับ
มันก็ รันแบบนี้ตลอด ผมไม่สามารถทำอะไรได้เลย

ยังไงรบกวนพี่หนุ่ยช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุนครับ
mr.bun_it13
Bronz Member

Re: error เรื่องของ Asterisk g729

โพสต์โดย nuiz » 14 ก.ค. 2010 09:29

ที่เห็นข้อความแบบนี้ เป็นเพราะ Asterisk สตาร์ทไม่ได้ อาจเพราะมีปัญหาตอนโหลด Codec หน่ะครับ โหลด Codec มาแม๊ตซ์กับ CPU ในเครื่องหรือเปล่าครับ ถ้ามันยังรันอยู่อย่างนี้ให้ kill process ของ Asterisk ครับ
หรือไม่ก็ไปลบไฟล์ codec_g729.so ออกจากไดเร็คตอรี่ /usr/lib/asterisk/modules ก่อนก็ได้ แล้วรีสตาร์ทเครื่องไปเลย

แล้วโหลด codec มาใหม่ (เอาให้มัน match กับ cpu ในเครื่อง แล้วก็ค่า sse ด้วย) แล้วลองโหลดโมดูล codec ใหม่อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม