ทำไมใช้ Elastix โทรออกข้างนอกไม่ได้ แนะนำวิธีด้วยค่ะ

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

ทำไมใช้ Elastix โทรออกข้างนอกไม่ได้ แนะนำวิธีด้วยค่ะ

โพสต์โดย joyce » 30 ส.ค. 2010 22:48

คือตอนนี้ติดตั้ง Elastix เรียบร้อยแล้วสามารถใช้งานได้แต่ในบริษัท์ผ่าน Softphone Pangolin แต่ไม่สามารถโทรออกข้างนอกได้ เกี่ยวกับ codec รึเปล่าค่ะ ถ้าเกี่ยวลองเข้าไปดาวโหลด codec g723&g729 ผ่าน putty แต่ดาวโหลดไม่ได้คะ มันฟ้องว่าไม่รู้จัก เครื่องที่ใช้อยู่เป็น Intel(R) core(TM)2 Duo CPU T8300@2.40 GHzแล้วดาวโหลดตามลิงค์นี้คะ http://asterisk.hosting.lv/bin160/codec ... c-core2.so ถ้าไม่ได้เกี่ยวกันเลยช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าจะโทรออกข้างนอกได้อย่างไร

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือล่วงหน้าคะ
joyce
Bronz Member

Re: ทำไมใช้ Elastix โทรออกข้างนอกไม่ได้ แนะนำวิธีด้วยค่ะ

โพสต์โดย nuiz » 01 ก.ย. 2010 20:17

คอนฟิก trunk ยังครับ แล้วใช้ trunk ของใคร รีจิสเตอร์ผ่านหรือเปล่า แล้วข้อความบน Asterisk Console ตอนที่โทรออกข้างนอกขึ้นยังไงบ้างครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ทำไมใช้ Elastix โทรออกข้างนอกไม่ได้ แนะนำวิธีด้วยค่ะ

โพสต์โดย joyce » 02 ก.ย. 2010 17:24

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะไปอ่านหลักการของ trunk ดูค่ะ เป็นแค่เด็กฝึกงานเพิ่งเริ่มหัดทำค่ะ พอดีอ่านแต่หลักการ การเริ่มต้นคอนฟิก Elastix 1-4 แล้วลองหัดทำติดต่อกันได้ใบริษัท์ก็ดีใจแล้วค่ะ ในการเริ่มต้นคอนฟิก Elastix 1-4ไม่ไปบอกเกี่ยวกับ trunk อธิบายแต่เกี่ยวกับ codec ค่ะถ้าจะติดต่อออกไปข้างนอก

ขอบคุณ คุณ nuiz ค่ะ เดี๋ยวไปหัดทำ trunk ก่อน มีปัญหาเดี๋ยวกลับมาถามอีกทีค่ะ
joyce
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม