Asterisk กับ Presence server

เรื่องทั่วไปที่ไม่รู้จะโพสต์หรือหาอ่านได้ในกระทู้ไหน หรือเรื่องที่อยากให้ผมเขียน

Moderator: jubjang

Asterisk กับ Presence server

โพสต์โดย mr.bun_it13 » 10 ก.พ. 2010 16:53

อยากทราบการทำงานของตัว presence server ในเรื่องของการเก็บ status user อะครับ

ใครทราบพอจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ

ว่ามันมี flow การทำงานอย่างไรบ้าง

ขอบคุนครับ

mr.bun_it13@hotmail.com
mr.bun_it13
Bronz Member

Re: Asterisk กับ Presence server

โพสต์โดย jubjang95 » 11 ก.พ. 2010 20:28

ผมเองก็ดูในเน็ต (ภาษาอังกฤษ) พอจะระแคะระคายว่ามันเป็นเหมือนตัวกลางที่คอยถามว่าแต่ละ Server ที่อยู่รอบๆตัวมันมี Service อะไรอยู่บ้าง มันก็ทำเป็นรายการไว้ แล้วพอ Server เหล่านั้นอยากจะใช้ Service ที่มันไม่มีอยู่ มันก็จะมาถาม Presecen Server แล้ว Presense Server ก็จะบอกว่าจะหา Service ที่ต้องการได้จากที่ไหน

เดี๋ยวผมศึกษาให้ลึกซึ้งกว่านี้แล้วจะมาโพสใหม่ครับ ท่านใดที่รู้โปรดแนะนำด้วยครับ
jubjang95

ย้อนกลับไปยัง กระทู้ทั่วไป - ฝากคำถาม