ขอคำแนะนำในการตั้งค่า zap trunk inbound

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ขอคำแนะนำในการตั้งค่า zap trunk inbound

โพสต์โดย sansern » 28 ก.ย. 2010 17:28

ผมใช้ Elastix 2.x เพื่อทดสอบติดตั้งใช้งานระบบ IP-PBX ดูครับ ซึ่งตอนนี้ที่สามารถทำได้แล้ว คือ
1 โทรออกด้วยการกด 9 ผ่านเบอร์โทรศัพท์ธรรมดา ที่เป็น 02
2 โทรออกด้วยการกด 8 ผ่าน voip ของ mouthmun
3 สามารถบันทึกเสียงการสนทนาได้

แต่ในส่วนของการรับสายเข้านั้น ข้างนอกโทรมาจะได้ยินเป็นสัญญาณเสียงรอสายตามปกติ แต่ elastix ไม่ยอมรับสาย
ซึ่งผมได้กำหนด inbound route ให้เข้าสู่ระบบตอบรับ IVR (ผมใช้เบอร์โทรศัพท์พื้นฐาน (02) ของ TOT ต่อเข้ากับ Card X100P)
เลยไม่ทราบว่าผมจะต้อง กำหนดค่าอะไรเพิ่มเติมเป็นพิเศษรึเปล่าครับ เช่น การกำหนด zap trunk ที่เป็น Inbound และมีวิธีการ
กำหนดอย่างไรบ้าง รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ติดปัญหาการรับสายเข้ามาหลายวันแล้ว
ขอบคุณมากครับ
sansern
Silver Member

Re: ขอคำแนะนำในการตั้งค่า zap trunk inbound

โพสต์โดย sansern » 11 ต.ค. 2010 17:12

ระบบสามารถรับสายเข้าได้แล้วครับ
sansern

Re: ขอคำแนะนำในการตั้งค่า zap trunk inbound

โพสต์โดย chaybb » 12 ต.ค. 2010 21:21

แก้ปัญหายังไงอ่ะครับ
บอกได้ป่าวเผื่อวันหน้าทำบ้างจะได้รู้ไว้
jibjib.co.th
chaybb
Bronz Member

โพสต์โดย sansern » 13 ต.ค. 2010 21:33

ตอนที่ยังไม่ได้ ผมพยายามติดตั้งและค้นหาวิธีการ Setup Driver zaptel อยู่ครับ เลยไม่สามารถรับสายเข้าได้ เลยพยายามศึกษาข้อมูลอยู่ตลอด
และรู้ว่า zaptel เปลี่ยนมาเป็น DAHAI

ตอนนี้รับสายเข้าผ่านเบอร์ 02 ได้แล้วครับ ศึกษาตามนี้เลยครับ

asterisk-sip-server-f12/topic209.html

จุดสังเกตุที่สำคัญคือ ลองทำตามดู แล้วดูค่า config ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับ context ครับ มีอยู่บรรทัดหนึ่งผมเปลี่ยนจาก context=from-internal
ไปเป็น context= from-pstn (แต่จำไม่ได้แ้ล้วครับว่าเป็น file ไหน)

ขอชื่นชุม web site voip4share.com มากๆครับ เป็นแหล่งข้อมูลสำหรับการเรียนรู้ voip + asterisk ได้เป็นอย่างดีทีเดียว
ตอนนี้ผมกำลังทำ Project เกี่ยวกับระบบ IP-PBX + Call Center+ Tele Sales + CRM ให้กับบริษัทอยู่ หากสามารถเรียนรู้เทคนิค หรือวิธีการแก้ไขปัญหาอื่นๆเพิ่มเติม ก็จะขออนุญาตินำมาเล่าสู่กันฟังใน web นี้ด้วยนะครับ
sansern

โพสต์โดย chaybb » 14 ต.ค. 2010 04:21

โอ้ว ขอบคุณครับ

ขอชื่นชมสำหรับความพยายาม
jibjib.co.th
chaybb
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software