เทคนิคการปรับแต่งข้อความพร้อม Voicemail ที่ส่งไปยัง Email

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เทคนิคการปรับแต่งข้อความพร้อม Voicemail ที่ส่งไปยัง Email

โพสต์โดย nuiz » 16 พ.ค. 2012 14:34

หลายๆท่านคงจะกำลังใช้งาน Voicemail to Email อยู่ ซึ่งเอาไว้ส่งไฟล์เสียงที่มีคนฝากข้อความไว้ ไปเข้า Email ของเจ้าของเบอร์ Extension นั้นๆ มาดูรูปแบบอีเมล์ที่อยู่ใน Mailbox กันครับ เราสามารถปรับแต่งข้อความที่เห็นได้เกือบทั้งหมด บทความนี้ผมจะแนะนำวิธีการปรับแต่งข้อความข้างใน Email หน่ะครับ มาดูข้อความที่ Elastix ส่งมาเข้า Mailbox ของผมที่ gmail.com หน้าตาเป็นแบบนี้ (ผมใช้เบอร์ Extension 200 โทรหาตัวเอง)

Voicemail
voicemail.png (17.48 KiB) เปิดดู 5695 ครั้ง

มี 2 ไฟล์ที่เราต้องไปแก้ไขคือ
/etc/asterisk/vm_general.inc
/etc/asterisk/vm_email.inc

ดังต่อไปนี้ครับ

1. ชื่อผู้ส่ง "Voicemail System"
แก้ไขบรรทัด fromstring ในไฟล์ /etc/asterisk/vm_general.inc
fromstring=Voicemail System

ตัวอย่างเช่น
fromstring=Buyasteriskcard Voicemail

2. อีเมล์ผู้ส่ง "vm@asterisk.localdomain"
แก้ไขบรรทัด serveremail ในไฟล์ /etc/asterisk/vm_general.inc
serveremail=vm@asterisk

ยกตัวอย่างเช่น
serveremail=voicemail@buyasteriskcard.com

3. ชื่อผู้รับ "bkk"
แก้ไขช่อง Display Name ในหน้าเว็บ Elastix ตอนคอนฟิกเบอร์ Extensions

ยกตัวอย่างเช่น
Dislpay Name = Khun Nuiz

4. เว็บเช็ค voicemail "http://AMPWEBADDRESS/recording/index.php
ไฟล์ /etc/asterisk/vm_email.conf

emailbody=${VM_NAME},\n\nThere is a new voicemail in mailbox ${VM_MAILBOX}:\n\n\tFrom:\t${VM_CALLERID}\n\tLength:\t${VM_DUR} seconds\n\tDate:\t${VM_DATE}\n\nDial *98 to access your voicemail by phone.\nVisit http://192.168.100.100/recordings/index.php to check your voicemail with a web browser.\n

5. ข้อความใน Email

emailbody=${VM_NAME},\n\nThere is a new voicemail in mailbox ${VM_MAILBOX}:\n\n\tFrom:\t${VM_CALLERID}\n\tLength:\t${VM_DUR} seconds\n\tDate:\t${VM_DATE}\n\nDial *98 to access your voicemail by phone.\nVisit http://192.168.100.100/recordings/index.php to check your voicemail with a web browser.\n

แก้ไขได้ตามใจชอบครับ

** เสร็จแล้วอย่าลืมรันคำสั่ง **

โค้ด: เลือกทั้งหมด
amportal restart

ทดสอบดูอีกครั้ง ก็จะเห็นว่าข้อความในอีเมล์ได้เปลี่ยนไปแล้ว

voicemail-modify.png (18.08 KiB) เปิดดู 5692 ครั้ง
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เทคนิคการปรับแต่งข้อความพร้อม Voicemail ที่ส่งไปยัง Email

โพสต์โดย seringeti_petch » 18 พ.ค. 2012 16:21

เพิ่มเติมนะครับ อาจมีบางคนเจอปัญหาอย่างผม คือด้วยความซนอยากลอง ใน Tab email ผมไปเพิ่ม Domain list กับใส่ Remote SMTP delivery พอใส่แล้ว email ไม่ส่งเลย ลอง ps ดู ตัว postfix ก็ run ปกติ ก็เลยไปดูที่ไฟล์ /etc/postfix/main.cf ก็เจอตัวนี้
virtual_mailbox_domains = sweet.com
relayhost = [192.168.206.20]:25

ซึ่งมันเป็นตัวที่ผมเพิ่มเข้าไปเองตอนแรก มันไม่ลบออกให้ ผมก็เลย remark ซะเลย แล้วก็ reload postfix แล้วเมล์ก็ส่งออกได้ปกติแล้วครับ :D
Cheapest Direct Route to Cambodia
Route ของผม ถูกมากๆ ขอบอก :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
seringeti_petch
Gold Member

Re: เทคนิคการปรับแต่งข้อความพร้อม Voicemail ที่ส่งไปยัง Email

โพสต์โดย chollathee » 21 พ.ค. 2012 17:40

ตอนแรกๆ ที่เริ่มระบบ เป็นภาษาอังกฤษ ผู้ใช้งง

ผมเลยปรับปรุงใหม่ตรงไฟล์ vm_email.inc (ไม่ได้แตะไฟล์ vm_general.inc เลย)

charset=iso-8859-11
emailbody=สวัสดี ${VM_NAME},\n\nมีข้อความใหม่ในกล่องข้อความเสียง ${VM_MAILBOX}:\n\n\tจาก:\t${VM_CALLERID}\n\tความยาว:\t${VM_DUR} นาที\n\tวันที่:\t${VM_DATE}\n\nกรุณากด *98 จากเครื่องโทรศัพท์ของท่าน เพื่อฟังข้อความเสียงที่บันทึกไว้\nหรือใช้บราวเซอร์ไปที่ http://elastix.local/recordings/index.php เพื่อตรวจสอบข้อความผ่านเว็บ\n

charset=iso-8859-11 ตรงนี้สำคัญนะครับ เดี๋ยวไม่โชว์เป็นภาษาไทย

ถ้าจะเอาแบบกดฟังได้ด้วย อีเมลด้วย
อย่าลืมติ๊ก Delete Voicemail เป็น no ด้วยนะครับ (ใน Extension)
chollathee
Gold Member

โพสต์โดย SteEb » 23 ก.ย. 2015 16:52

พี่หนุ่ยครับ

คือผมมี e-mail address 1 mail และ มีกล่องรับ Voicemail 2 กล่อง คือ 101 ( IT ) 102 (support) ทั้งสองกล่องนี้ใช้ อีเมล์ร่วมกัน

ผมสามารถให้ระบบทำการแยก หัวข้อของ(subject) เมล์ ได้ไหมครับว่า email ที่ ตัวตู้ ส่งมา ข้อความที่ถูกฝากไว้มาจากกล่องไหน
SteEb
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 24 ก.ย. 2015 16:23

ถ้าทำได้ก็ต้องเป็นความสามารถของ Mail server ของเมล์ที่คุณใช้บริการอยู่หน่ะครับ

Elastix มันแค่เป็นตัวส่งเมล์ออก
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software