รบกวนพี่หนุ่ยช่วยชี้แนะครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

รบกวนพี่หนุ่ยช่วยชี้แนะครับ

โพสต์โดย raweeharee » 12 ธ.ค. 2010 21:07

คือผมอยากจะสอบถามว่าพี่จบมาทางด้าน voip โดยเฉพาะใช่ไหมครับหรือว่าหาความรู้จากหนังสือทั่วไปแล้วเริ่มจากหนังสือเล่มไหนครับคือผมอยากจะเก่งเหมือนพี่ครับตอนแรกคิดว่าง่ายแต่ไม่ใช่อย่างที่คิดเลยครับ แล้วพี่ศึกษามากี่ปีแล้วครับคือผมสนใจทางด้านนี้มากครับรบกวนแนะนำหนังสือและ web ที่พี่ใช้ในการหาความรู้ด้วยครับผมชอบใช้เวลาว่างศึกษาทางด้านนี้ครับ ขอบพระคุณมากครับ
raweeharee
Silver Member

Re: รบกวนพี่หนุ่ยช่วยชี้แนะครับ

โพสต์โดย nuiz » 12 ธ.ค. 2010 22:28

ขอบคุณครับที่ชม :D :D

ผมยังไม่เก่งนะครับ ไม่เก่งเลย

จะบอกความลับอะไรให้อย่างนึงครับ ข้อมูลในเว็บนี้ โปรแกรมเอย บทความเอย ผม Search หาจาก Google แหล่ะครับ แต่ไม่ได้เอามาทั้งดุ้น อันไหนที่พอทำได้ก็ลองเล่น อันไหนที่มันยากๆก็ผ่านๆไปก่อน แล้วก็เอามาเขียนในเว็บอ่ะครับ

มันก็ต้องลองเล่นอ่ะคับ ถ้าติดขัดตรงไหนก็ search เอาจาก Google

ผมว่าข้อดีของ Open Source อีกข้อนึงนอกเหนือจากไม่ต้องเสียเงินซื้อแล้ว ก็คือเวลาเราติดปัญหา คนอื่นเขาอาจจะเจอก่อนเราอีก เขาก็จะโพสต์ถามไว้ใน Forum ต่างๆ เราก็จะหาเจอเวลา Search อ่ะครับ

เวลาผมติดปัญหา ก็มักจะ Search เจอใน Google ตลอดครับ

ผมอิจฉาคนที่เขียนโปรแกรมเป็น ผมไม่มีความรู้เรื่องโปรแกรมมิ่ง สังเกตุเวลามีใครมาโพสต์ถามเรื่องที่ต้องใช้โปรแกรมมิ่ง ผมแทบจะไม่เคยตอบเลย 55+ ไม่ได้กั๊กนะครับ มันไม่รู้จริงๆ

เขียนต่อ...
ถ้าให้ผมแนะนำ ผมก็แนะนำว่า เริ่มต้นด้วย Linux ก่อน เอา CentOS/RHEL นี่ก็ได้ครับ แล้วก็หัดลงโปรแกรม คอมไพล์โปรแกรม โปรแกรมที่จำเป็นบนเครื่องเซอร์เวอร์อ่ะรับ เช่น php, mysql, apache ไรงี้ มีหนังสือเล่มนึงขายที่ร้าน Se-Ed ผมจำชื่อหนังสือไม่ได้ แต่ผมเคยโพสต์ลงในเว็บอ่ะครับ เป็นหนังสือของสำนักพิมพ์ Se-Ed เลยครับ ผมว่าเล่มนี้เหมาะเลยที่จะศึกษา CentOS/RHEL
จากลงโปรแกรมด้วย RPM Packages ก็๋เปลี่ยนมาลงโปรแกรมด้วยการคอมไพล์ ซึ่งมันจะทำให้เรา Advance ไปอีกขั้น เพราะมันต้องลงโปรแกรมอื่นๆอีก มันจะฟ้องมาเองครับถ้าในเครื่องเรายังไม่มีอะไรที่มันต้องการ สนุกครับถ้าไม่เบือซะก่อน เท่านี้ก็พอจะรับมือกับปัญหาที่อาจจะเจอแล้วครับ

ต่อไปก็หัดลง VoIP Server เช่น Asterisk เอาให้มันทำงานได้ แก้ไขไฟล์คอนฟิก .conf ได้ มอนิเตอร์การทำงาน ดูข้อความต่างๆขณะมันทำงาน หัดใช้โปรแกรมอื่นเพื่อมอนิเตอร์ SIP Message อันนี้ก็สำคัญครับเอาไว้ใช้งานเวลาแก้ปัญหาการเชื่อมต่อกับ Clients หรือ Server อื่น ตรงนี้เราจะได้ความรู้เรื่องการทำงานและโฟลว์การทำงานของ SIP protocol ด้วย ได้เห็นข้อความขณะ Server คุยกับ Client มีอะไรอยู่ในข้อความเหล่านั้นบ้าง

ตัวที่เป็น Client ง่ายสุดก็ใช้ Softphone แล้วค่อยหา Gateway มาลองเล่นดูครับ

ต่อไปก็หัดลง Application ที่เขาเขียนขึ้นมาเพื่อใช้กับ Asterisk เช่น Web GUI Interface, Conference, Calling Card, CDR, Queue Monitor, Call Center, Click-to-Dial เป็นต้น ซึ่ง Search ได้ใน Google ครับ หรือไม่ก็เข้าไปดูในเว็บ http://www.voip-info.org หรือ http://www.sourceforge.net ค้นหาคำว่า Asterisk

พอติดตั้งและรัน Application พวกนี้เวอร์คแล้ว ต่อไปก็หัดโมดิฟายซอร์สโค๊ดครับ ใส่โลโก้ของเรา เปลี่ยนชื่อโปรแกรมตอนที่มันโชว์บนเว็บ เปลียนสี เปลี่ยนไอคอน หรือเขียนโค๊ดครอบไว้อีกทีก็ได้ และถ้าจะเอาไปให้ลูกค้าใช้งานและเผื่อเขาอยากจะได้อะไรที่โปรแกรมต้นฉบับไม่มีให้ เราก็ต้องโมดิฟายโค๊ด เขียนโค๊ดเพิ่มแทรกเข้าไป

นี่แหล่ะผมถึงอิจฉาคนที่เขียนโปรแกรมเป็น ตอนนี้ผมทำได้ดีที่สุดแค่ โมดิฟาย

ทั้งหมดนี้ถ้าเล่นแบบจริงๆจังๆ ผมว่าไม่เกิน 6 เดือน เป็นหมดครับ รับประกัน!!
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: รบกวนพี่หนุ่ยช่วยชี้แนะครับ

โพสต์โดย smartsoft » 12 ธ.ค. 2010 23:43

^ ^
บอกตามตรงเลย ผมน่ะ ไม่เคยจับ open source มาก่อน เค้าพูดๆกันว่า linux ผมเองก็ไม่รู้หรอก น่าตามันเป็นยังไง ได้แต่ จิตนาการเอาว่า มันคงเหมือน dos
ในใจก็คิดว่า โห งี้ก็มานั่งจำคำสั่ง ปวดกระบาล แย่
ผมเองก็เคย เอาดี ทางด้าน MS มาก่อน ไปๆ มาๆ ดันโดนจับมาอยู่กับ linux ด้วยความจำเป็นซะงั้น เริ่มเรียนรู้ต่างๆ เอง ส่วนใหญ่ ก็ Google เอาหน่ะครับ จะไทย หรือ ปะกิต ไม่สนแหล่ะ งูๆ ปลาๆ ไปเด๋วมันก็ได้เอง
พออยู่ๆ ไปก็เริ่ม ชักชอบ open source เข้าแหล่ะ สิ ^ ^ ก็ มันขึ้นชื่อว่า open source หนิ
ที่ชอบก็เพราะว่า มัน ฟรี และ มี source code มาให้ด้วย :lol: code บ้างอย่างพอ อ่านได้ ไล่เป็น ก็จะทำการแก้ไข เอง ซะส่วนใหญ่ อยากได้อะไรแบบไหน ก็ค่อยๆ ปรับ ค่อยแก้เอา
ก็ work ดี แถม stable ดีด้วย

จากที่ไม่เคยจับ linux มาก่อน เด๋ว นี้พอเอาตัวรอด แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ แต่ยังไม่ถึงขั้น advance น่ะ

ตอนนี้ แทบไม่ได้จับ windows เลย วันๆ อยู่ กับหน้าจอ command line มืดๆ ดำๆ 555555555
Graphic ไม่มีให้ใช้เลย - -" ก็เลยใช้แต่ command line อยู่ทุกวัน แต่ก็น่ะ เร็วดีเหมือนกัน Enter ปุ๊ป รู้ผบปั๊ป ไม่ต้องใช้ interface ไรให้เลิศหรู เลย ไวทันใจดี
smartsoft
Gold Member

โพสต์โดย raweeharee » 13 ธ.ค. 2010 01:42

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับคือผมเคยเรียนเขียนโปรแกรม java และ C++ มันไม่เห็นเหมือนกันเลยครับเขียนโปรแกมที่ไม่ยากครับยิ่งพวกที่ใช้ if else นี่ชอบมากครับพวก loop ก็พอไปได้ที่ประทับใจมากที่สุดคือผมเคยลงโปรแกรมจำกัด bandwidth และ block bit ไม่ได้เขียนเองนะครับคือ crack อะครับซึ่งใช้เวลาทั้งหมด 1 อาทิตย์ในการหาโปรแกรมและติดตั้งสามารถ block bit,limit bandwidth ให้ username password ผู้ใช้และสามารถจำกัด bandwidth แต่ละ user สามรถเปลี่ยนโลโก้ต่างๆหน้า login และสามาถทำอย่างอื่นได้อีกมากครับซึ่งในเน็ตขายกันแพงมากครับพอดีที่บ้านเป็นหอพักอะครับแต่เสียดายตรงที่ว่าต้องมีเครื่อง server เปิด 24 ชั่วโมงเลยไม่ได้ใช้ครับเลย config linksys WRT54GLใช้แทน หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรน่าสนใจจนมาเจอ asterisk ครับผมก็คิดว่าคงน่าจะง่ายคล้ายๆกันทีแรกผมคิดว่าเดือนเดียวก็น่าจะได้หมดตอนนี้ก็คิดว่าอย่างน้อยก็น่าจะ 5 เดือนขึ่นเลยครับหนทางยาวไกลมากครับแต่ตอนนี้เวลาว่างก็มีอะไรทำแล้วครับขอบคุณมากครับสำหรับบทความดีๆในเว็บที่ทำให้มือใหม่ทำอะไรได้ง่ายขึ้นครับ
raweeharee
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software