ขอคำแนะนำเรื่องรับสายซ้อนครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ขอคำแนะนำเรื่องรับสายซ้อนครับ

โพสต์โดย Yuneto » 09 พ.ย. 2010 14:17

ผมใช้ T400 Elastix2 4FXO ครับ
ปัญหาคือ เมื่อมีคนโทรเข้ามาไลน์ 1 ผ่าน Time Condition และส่งไป IVR ออก Extension ทำงานได้ แต่จะเสียไลน์นั้นไป จนกว่าจะวางสาย
พอมีวิธีไหนมั้ยครับที่สามารถรับคนโทรเข้ามาได้อีก ในขณะที่ Extension ก่อน ยังไม่วางสาย
จุดประสงค์คือจะใช้เบอร์เดียว เป็นเบอร์รับสายเข้ามาอ่ะครับ
และพอมีวิธีไหนบ้างครับที่ทำให้ Elastix วางสายเร็วกว่านี้ ตอนนี้ เมื่อจบสนทนาแล้ว ต้องรอ 5-8 วินาที Elastix ถึงจะวางสาย

ขอบคุณมากครับ
Yuneto

Re: ขอคำแนะนำเรื่องรับสายซ้อนครับ

โพสต์โดย nuiz » 09 พ.ย. 2010 14:54

ปัญหาที่รับสายซ้อนไม่ได้ น่าจะเกิดจากเบอร์โทรศัพท์ที่เอามาต่อไม่ได้เปิดรับสายซ้อน (call waiting) ไว้หน่ะครับ
ส่วนอีกกรณีที่ต้องการให้พอร์ต FXO วางสายเร็วขึ้น ลองเข้าไปดูในไฟล์ /etc/asterisk/chan_dahdi.conf ดูครับ หาบรรทัด

;busydetect=yes
;busycount=6
;busypattern=500,500

เอาเครื่องหมาย ; หน้าบรรทัดออก (ถ้ามี) แล้วแก้ไขค่า busycount ให้น้อยกว่า 6 มันก็จะวางสายเร็วขึ้นครับ

ซึ่ง 3 บรรทัดนี้จะทำให้ Asterisk วางสายถ้าตรวจพบว่ามีสัญญาณโทนดังเป็นระยะเวลา 500 ms แล้วดับเป็นระยะเวลา 500 ms จากนั้นดังและดับสลับกันไปเรื่อยๆ ดีฟอลท์คือ Asterisk จะนับจนครบ 6 รอบ ก็ประมาณ 6 วินาที
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ขอคำแนะนำเรื่องรับสายซ้อนครับ

โพสต์โดย Yuneto » 09 พ.ย. 2010 21:27

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ ครับ
ตอนนี้ผมได้ Config ตามที่คุณ nuiz บอกแล้ว
เอาไว้วันพรุ่งนี้ ผมจะมาแจ้งผลการทดลองครับ
Yuneto

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software