เสียงมาช้า แก้ยังไงได้ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

เสียงมาช้า แก้ยังไงได้ครับ

โพสต์โดย alohagolf » 29 มิ.ย. 2010 14:02

ผมใช้elastix 1.5 นะครับปัญหาที่พบคือ เมื่อรับสายระหว่างextension แล้วต้องรอสักพักถึงจะคุยกันได้อ่ะครับ
อีกข้อนะครับ ผมตั้งseverไว้ที่ ชลบุรีแล้วให้extensionที่กรุงเทพยิงเข้ามาสามารถทำได้แต่ให้ extension ที่ชลบุรียิงไปหาที่กรุงเทพกลับไม่ได้ (extension อยู่ในวงเดียวกับserver นะครับ)
alohagolf
Bronz Member

Re: เสียงมาช้า แก้ยังไงได้ครับ

โพสต์โดย nuiz » 29 มิ.ย. 2010 15:23

alohagolf เขียน:ผมใช้elastix 1.5 นะครับปัญหาที่พบคือ เมื่อรับสายระหว่างextension แล้วต้องรอสักพักถึงจะคุยกันได้อ่ะครับ
อีกข้อนะครับ ผมตั้งseverไว้ที่ ชลบุรีแล้วให้extensionที่กรุงเทพยิงเข้ามาสามารถทำได้แต่ให้ extension ที่ชลบุรียิงไปหาที่กรุงเทพกลับไม่ได้ (extension อยู่ในวงเดียวกับserver นะครับ)

ไม่ทราบว่ารับสายแล้วอีกกี่วินาทีถึงจะได้ยินเสียงกันครับ ปกติมันก็ไม่น่าจะเกิน 1 วินาทีนะครับ ส่วนปัญหาต่อมาน่าจะเกิดจาก NAT ครับ ยังไงลองอ่านบทความนี้ดูนะครับ อาจช่วยแก้ปัญหาได้

- เทคนิคการติดตั้ง Asterisk ไว้หลัง NAT
- ลึกลงไปอีกขั้นกับการติดตั้ง Asterisk ไว้หลัง NAT

คอนฟิกในตัวอย่าง ถ้าเป็น Elastix ให้ทำที่ไฟล์ /etc/asterisk/sip_custom.conf แทนนะครับ

ไม่แน่ว่าอาจจะช่วยแก้ปัญหาแรกได้ด้วย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เสียงมาช้า แก้ยังไงได้ครับ

โพสต์โดย alohagolf » 30 มิ.ย. 2010 15:58

extension ที่อยู่วงเดียวกับserver มัน ช้าประมาณ 2-3 วิอ่ะครับ
alohagolf

โพสต์โดย nuiz » 30 มิ.ย. 2010 23:00

อาจเป็นที่อุปกรณ์ที่ใช้กับเบอร์ Extension ก็ได้ครับ ถ้าใช้ Softphone ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูอ่ะครับ อาจช่วยได้
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย alohagolf » 01 ก.ค. 2010 12:47

ผมใช้ATA S2 ต่ออ่ะครับ
alohagolf

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software