ทำยังไงให้หลังจากกดเบอร์ แล้วมันโทรเลย โดยไม่ต้องมีหน่วง

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ทำยังไงให้หลังจากกดเบอร์ แล้วมันโทรเลย โดยไม่ต้องมีหน่วง

โพสต์โดย nikorn » 18 เม.ย. 2011 10:34

เวลาเรากดเบอร์โทร ที่ไอพีโฟนแล้วถ้าไม่ได้กดปุ่ม Dial มันจะรอไปประมาณ 5-10วิ กว่าจะหมุนออก trunk พอจะมีใครจำได้มั้ยครับ ว่าค่าหน่วงตรงนี้แก้ตรงใหน อยากได้แบบ หมุนเลย

ปล. เหมือนผมจะเคยอ่านเจอที่ใหนสักแห่ง แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว มีใครจำได้มั้ยครับ
nikorn
Bronz Member

Re: ทำยังไงให้หลังจากกดเบอร์ แล้วมันโทรเลย โดยไม่ต้องมีหน่วง

โพสต์โดย nuiz » 18 เม.ย. 2011 21:29

ทำที่ dialplan ของ ip phone วิธีการก็แล้วแต่ ip phone แต่ละยี่ห้อ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ทำยังไงให้หลังจากกดเบอร์ แล้วมันโทรเลย โดยไม่ต้องมีหน่วง

โพสต์โดย hardxman » 20 เม.ย. 2011 19:29

ปกติ ของหลาย ๆ ยี่ห้อ ก็จะให้กดปุ่ม #
หลังจากที่กดหมายเลขปลายทางเสร็จครับ
hardxman
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 20 เม.ย. 2011 22:14

ทุกยี่ห้อ จะมี 3 อย่างครับที่ทำให้โทรออกได้เร็วขึ้น
1. กดปุ่ม #
2. เซ็ต inter-digit timeout หลังจากกดตัวเลขหลักสุดท้ายแล้ว ภายในช่วงเวลานี้ ถ้าไม่กดเลขไรต่อ ก็จะโทรออกทันที อันนี้ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ บางทีกดๆแล้วลืมเบอร์ ก็โทรออกหล่ะ
3. เซ็ต dial-plan ตั้งเอาเลยว่าถ้ากดขึ้นต้นด้วยเลขนี้ และกี่หลัก ให้โทรออกเลย

ผมเคยใช้ของจีนมาหลากหลายหน้าตา ทุกอันมีให้เซ็ตหมดครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software