มือใหม่ครับ ขอวิธีหรือตัวอย่าง setting Elatix ใช้ Fax ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

มือใหม่ครับ ขอวิธีหรือตัวอย่าง setting Elatix ใช้ Fax ครับ

โพสต์โดย munbit » 05 ส.ค. 2010 22:21

ขอวิธีหรือตัวอย่าง setting Elatix ใช้ Fax โดยใช้เบอร์ภายใน
โดยที่ เอาเครื่อง Fax ส่ง และ PC ส่งแฟกซ์ แล้วเก็บใน Email Elastix หน่อยครับ

ผมยังไม่เข้าใจหลักการวิธีทำ ครับ ขอบคุณลวงหน้าสำหรับทุกคำตอบ
munbit
Bronz Member

Re: มือใหม่ครับ ขอวิธีหรือตัวอย่าง setting Elatix ใช้ Fax ครับ

โพสต์โดย nuiz » 06 ส.ค. 2010 13:53

ฟีเจอร์แบบนี้เรียกว่า Fax-to-mail ครับ Elastix รองรับอยู่แล้ว คอนเซ็ปต์คือ
1. สร้างเบอร์ Extension เปล่าๆขึ้นมา 1 เบอร์ ให้เป็นแบบ IAX นะครับ เพราะว่าใน Elastix มี IAX Fax/Modem อยู่
เบอร์ extension 1 เบอร์ จะคุ่กับ 1 email account นะครับ ถ้าต้องการหลาย account ต้องสร้างหลายเบอร์
แล้วบอกเบอร์ extension กับคนที่จะส่ง fax-to-mail

2. ติดตั้งการ์ด FXO ที่จะต่อกับเบอร์โทรศัพท์ เพื่อให้รับ FAX จาก PSTN ได้ (ถ้าต้องการแบบนี้ด้วย แต่ถ้าไม่ต้องการรับจาก PSTN ก็ไม่ต้องใส่การ์ด FXO นะครับ)
เบอร์โทร 1 เบอร์จะรับได้แค่ 1 สาย ถ้ามีหลายๆ email account ในข้อ 1 ต้องทำเป็น ivr รับสาย แล้วบอกว่าให้กดเบอร์ extension ที่ต้องการจะส่ง fax

3. เข้า Elastix web เมนู Fax แล้วทำตามรายละเอียดในบทความนี้นะครับ
Elastix Fax
ไม่ละเอียดนักแต่เป็นคอนเซ็ปต์ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software