ปัญหาเกี่ยวกับ หน้า Monitoring และ asteriskcdrdb table

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ปัญหาเกี่ยวกับ หน้า Monitoring และ asteriskcdrdb table

โพสต์โดย mike » 17 พ.ย. 2010 17:51

สวัสดีครับ

พอดีที่บ้านใช้ Elastix 2.0 คู่กับ Asterisk 1.6.2.10 แล้วมีปัญหาตรง Monitoring page ครับ

ปัญหาคือหน้า PBX > Monitoring จะไม่ขึ้น record ของสายที่เป็นการคุยกันระหว่าง เบอร์ External <-Queue-> เบอร์ External ครับ
(i.e. เบอร์มือถือ <-Queue->เบอร์มือถือ)
แต่จะขึ้นแค่ record ที่เป็นการคุยกันระหว่าง Extension <-Queue-> External หรือ External <-Queue-> Extension เท่านั้น

ผมลองตรวจ file เสียงใน /var/spool/asterisk/monitoring ก็พบว่ามี file เสียงอัดไว้ครบหมดเลยครับ ไม่มี file ไหนหาย
ผมเลยลองดูลึกลงไปอีกพบว่า หน้า Monitoring จะไปตรวจ database table ที่ชื่อ asteriskcdrdb ใน field ชื่อ userfield เงื่อนไขคือหาก record ไหนไม่มีค่าบันทึกใน userfield ก็จะไม่ถูกนำขึ้นมาแสดงในหน้า Monitoring

ผมสังเกตได้ว่า ช่อง userfield เวลาที่เป็นสาย External คุยกันจะไม่มีค่าบันทึกครับ (เป็นค่าว่าง)
ในขณะที่หาก src หรือ destination เป็น Extension จะมีค่าบันทึกเป็นชื่อ file เสียงไว้ (รูปแบบคือ audio:OUTXXXXXX )

ผมจึงอยากทราบว่าเราจะแก้ไข config ตัวไหนเพื่อให้มีการบันทึกค่า userfield เวลาที่เป็นสาย External คุยกัน
ขอบคุณครับ :D
mike

Re: ปัญหาเกี่ยวกับ หน้า Monitoring และ asteriskcdrdb table

โพสต์โดย nuiz » 17 พ.ย. 2010 18:47

ขอบคุณครับสำหรับทริกอันนี้

ในไฟล์ /etc/asterisk/cdr_mysql.conf ที่เครื่องผม

[global]
hostname = localhost
dbname=asteriskcdrdb
password = eLaStIx.asteriskuser.2oo7
user = asteriskuser
userfield=1
port=3306
sock=/var/lib/mysql/mysql.sock

ลองใส่บรรทัด userfield=1 (ถ้ามีอยู่แล้วก็ตัวใครตัวใน :D )

อันนี้ผมก๊อบมาจากเครื่องผมเลยนะ เป็น Elastix 1.3 นานแล้ว บันทึกเสียงได้หมด

การใช้งาน ลูกค้า (Mobile) -> Queue -> เอเย่นต์ (Extension/Mobile)
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ปัญหาเกี่ยวกับ หน้า Monitoring และ asteriskcdrdb table

โพสต์โดย mike » 17 พ.ย. 2010 20:00

เหมือนกันทุกประการครับ สงสัยต้องตัวใครตัวมันจริงๆ :(

ตอนนี้ผมแก้ปัญหาเบื้องต้นโดยการแก้ไขไฟล์ paloSantoMonitoring.class.php โดยเปลี่ยน SQL query ใหม่
แต่เข้าใจว่านี่เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ เพราะสาเหตุจริงๆคือ asterisk ไม่ยอมบันทึกค่า userfield ลง table เมื่อเป็นการสนทนาระหว่าง external ด้วยกัน

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองงมหาเองต่อไป
mike

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software