ถามการ Lock การโทรออกสายนอกครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Re: ถามการ Lock การโทรออกสายนอกครับ

โพสต์โดย nipat » 26 เม.ย. 2011 10:31

ใช้ Third Party Addon ที่ ชื่อ Custom Contexts ตอนนี้เป็น Version 2.9 ไป Download ใน Elastix แล้ว Install ทั้งหมดจะเป็น GUI ครับ Control การทำ call OutBound และอื่นๆอีกมากมาย มันมาก หลักการก็คือการทำ Contexts แล้ว include or exclude ในรูปแบบ GUI ครับ ง่ายมักๆ
nipat

Re: ถามการ Lock การโทรออกสายนอกครับ

โพสต์โดย peeturn » 26 เม.ย. 2011 12:58

ง่ายๆครับถ้าไม่ต้องการแก้ไขที่ไฟล์ให้แก้ที่หน้าเวปได้เลยครับ คือให้ 5 เบอร์แรกใช้ context = from-internal ตามค่า ดีฟอลท์ที่เราสร้าง extensions ขึ้นมา
และจะสามารถโทรออกได้ทุก outbound ส่วน 5 หลังให้เปลี่ยน context = default ครับ จะไม่สามารถโทรออก outbound ได้แต่สามารถโทรภายในได้และใช้ features ต่างๆได้ครับ
ไม่ต้องยุ่งยากแก้ไฟล์ครับ เพราะการแก้ไขไฟล์อาจถูกเขียนทับเมื่อมีการเปลี่ยนแปลงที่หน้าเวปครับ
peeturn
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 26 เม.ย. 2011 13:20

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองโมดูลนี้ดู เห็นแว็บๆใน FreePBX
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย Pisces » 27 เม.ย. 2011 10:53

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ

exten => _9X.,1,Hangup

เป็นการ block ว่าถ้ากดตัด 9 โทรออก แต่ถ้าต้องการ block ไม่ให้โทรออกโดยกดตัด 320 ออกไปข้างนอก (กดตัด 3 หลัก) สามารถใช้

exten => _320X.,1,Hangup

ได้เลยหรือไม่ค่ะ
Pisces
Bronz Member

โพสต์โดย Pisces » 27 เม.ย. 2011 11:48

ถ้าเราจะแยกเป็นมากกว่า 2 group ได้มั๊ยค่ะ อย่างเช่น แต่ละ group นั้นก็ต้องกดตัดเพื่อโทรออกคนละเลขกันอ่ะค่ะ ห้ามใช้เลขกดตัดเหมือนกัน
Pisces
Bronz Member

โพสต์โดย peeturn » 06 พ.ค. 2011 16:56

nipat เขียน:ใช้ Third Party Addon ที่ ชื่อ Custom Contexts ตอนนี้เป็น Version 2.9 ไป Download ใน Elastix แล้ว Install ทั้งหมดจะเป็น GUI ครับ Control การทำ call OutBound และอื่นๆอีกมากมาย มันมาก หลักการก็คือการทำ Contexts แล้ว include or exclude ในรูปแบบ GUI ครับ ง่ายมักๆ

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ทดลองแล้วครับ เยี่ยมมากเลยครับ รอมานานแล้วครับ ใช้งานง่ายมากครับ แต่กว่าจะติดตั้งผ่านก็งงอยู่เหมือนกันครับ
มี Clip สอบการติดตั้งมาให้ดูกันครับ
http://geekhut.org/2010/02/freepbx-cust ... nd-routes/
ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันความรู้และประสปการณ์ครับ
peeturn
Gold Member

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software