Issabel จะมาแทน Elastix ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Issabel จะมาแทน Elastix ครับ

โพสต์โดย nuiz » 30 เม.ย. 2017 01:20

"Issabel" เว็บไซต์ http://www.issabel.org เป็นชื่อโปรเจ็คใหม่ที่เมืองนอก (แถบลาตินอเมริกา) เขาสร้างขึ้นมาครับ เขาเอา Elastix 2.5 มาทั้งดุ้นเลย ซึ่งเขาทำได้เพราะว่า Elastix เป็น Open Source และทีมงานก็ใช่ใครอื่นไกล พวกเขาก็คือทีมงานที่ทำ Elastix จนโด่งดังไปทั่วโลกนั่นแหล่ะครับ ผมอ่านดูข้อความที่พวกเขาเขียน เขาก็รู้สึกตกใจและเศร้าใจไม่แพ้ผมที่ Elastix ถูกขายไปให้แก่ 3CX และพวกเขายังบอกว่า บรรดานักพัฒนา ผู้ผลิต Hardware และ Software ที่เคยร่วมงานกับ Elastix ต่างก็หันมาคุย มาสนับสนุน มาจับมือกับ Issabel ด้วยแล้ว

ผมว่า Issabel อนาคตไกลครับ

เผื่อจะสนใจครับ เป็นไฟล์ iso เลย http://repo.issabel.org/iso/

เขามีทั้ง Issabel 2.5 และ Issabel 4.0 ครับ โดยเวอร์ชั่น 4 ยังเป็นเบต้าอยู่ แต่ก็ดาวน์โหลดได้แล้วทั้งสองเวอร์ชั่นครับ

ผมลองดาวน์โหลด Issabel 2.5 แล้วลองติดตั้งดู นี้คือรูปคร่าวๆครับ

รูปภาพ

พอกด Enter ก็จะเจอหน้าต่อๆไป บอกได้เลยครับว่าเหมือนตอนติดตั้ง Elastix 2.5 เป๊ะ ชื่อไฟล์ก็ยังเป็น elastix อยู่

รูปภาพ

หน้าจอล๊อกอิน
รูปภาพ

หน้าจอล๊อกอินเว็บ
รูปภาพ

หน้าเว็บคอนฟิก มี Theme แบบเดียวครับ
รูปภาพ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: Issabel จะมาแทน Elastix ครับ

โพสต์โดย anirud » 01 พ.ค. 2017 09:54

ดาวน์โหลดมาแล้ว กำลังจะลองอยู่เหมือนกันครับ
anirud
Silver Member

Re: Issabel จะมาแทน Elastix ครับ

โพสต์โดย zthefly » 03 พ.ค. 2017 09:24

เหมือน Elastix จะ update ไม่ได้ละ
zthefly

โพสต์โดย anirud » 04 พ.ค. 2017 18:50

เจอ bug ใน Issabel 4 ลงแล้ว Add SIP Extension ไม่ได้ กดเข้าไปจะเด้งออกมาหน้า Dashboard ตลอดเลย
anirud

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software