สอบถาม การส่งรหัสผ่านไปที่ ip phone ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถาม การส่งรหัสผ่านไปที่ ip phone ครับ

โพสต์โดย tom2 » 04 เม.ย. 2017 17:55

ขอสอบถามครับ
Elastix สามารถส่งรหัสผ่านไปที่ตัวเครื่อง เป็นครั้ง ๆ ได้ไหมครับ คือต้่องใส่รหัสผ่านก่อน โทรไปหมายเลยที่ต้องการ
tom2
Bronz Member

Re: สอบถาม การส่งรหัสผ่านไปที่ ip phone ครับ

โพสต์โดย nuiz » 04 เม.ย. 2017 19:46

ที่คุณต้องการคือ สมมติว่ามีไอพีโฟนเครื่องหนึ่งหรืออุปกรณ์อะไรก็แล้วแต่ เช่น softphone, ata, voip gateway ตั้งพาสเวอร์ดไว้ ใครที่จะโทรเข้ามายังเครื่องนี้ต้องรู้พาสเวอร์ด ถ้าไม่รู้ก็จะโทรมาไม่ได้ อย่างนี้เหรอครับ?

ถ้าต้องการแบบที่ว่านี้ ผมว่าบนไอพีโฟนไม่น่าจะมีฟีเจอร์แบบนี้ แต่เราอาจ modify ที่ elastix ได้ครับ โดยแก้ไข code ในไฟล์ extensions.conf หรือไฟล์ที่เกี่ยวข้องครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถาม การส่งรหัสผ่านไปที่ ip phone ครับ

โพสต์โดย tom2 » 05 เม.ย. 2017 00:53

nuiz เขียน:ที่คุณต้องการคือ สมมติว่ามีไอพีโฟนเครื่องหนึ่งหรืออุปกรณ์อะไรก็แล้วแต่ เช่น softphone, ata, voip gateway ตั้งพาสเวอร์ดไว้ ใครที่จะโทรเข้ามายังเครื่องนี้ต้องรู้พาสเวอร์ด ถ้าไม่รู้ก็จะโทรมาไม่ได้ อย่างนี้เหรอครับ?

ถ้าต้องการแบบที่ว่านี้ ผมว่าบนไอพีโฟนไม่น่าจะมีฟีเจอร์แบบนี้ แต่เราอาจ modify ที่ elastix ได้ครับ โดยแก้ไข code ในไฟล์ extensions.conf หรือไฟล์ที่เกี่ยวข้องครับ

มีการส่งรหัส ไปที่เครื่อง ip phone เมือยกหูให้ใส่รหัสผ่านก่อนทำการโทรออกได้ไหมครับ แล้วเอารหัสผ่านที่ได้มาเป็น key ในการตรวจสอบกับฐานข้อมูลที่มีอยู่
ว่า "ใคร" เป็นคนโทร เพราะคนที่ใช้เครื่องจะหมุนเวียนเปลี่ยนกันไปไม่ซ้ำกันในแต่ละรอบวัน ทั้งผู้โทร และผู้รับสาย หรือมีเทคนิคที่พอแนะนำได้ไหมครับ
tom2

โพสต์โดย sitt01 » 05 เม.ย. 2017 12:54

ทำได้ครับ แยกเป็น 2 ส่วน
1.ใสส่รหัสก่อนโทรออก สามารถทำได้โดยระบุใน outbound routes ในช่อง Route Password:
2.ต้องการรู้ว่าใครโทร เขียน phpagi ให้พนักงานใส่รหัสพนง หรือ pwd ที่กำหนดไว้
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย tom2 » 05 เม.ย. 2017 22:30

sitt01 เขียน:ทำได้ครับ แยกเป็น 2 ส่วน
1.ใสส่รหัสก่อนโทรออก สามารถทำได้โดยระบุใน outbound routes ในช่อง Route Password:
2.ต้องการรู้ว่าใครโทร เขียน phpagi ให้พนักงานใส่รหัสพนง หรือ pwd ที่กำหนดไว้

ขอบคุณครับ
tom2

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software