อยากทราบ HOST ใน SIP Trunk ว่าเอามาจากไหน

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

อยากทราบ HOST ใน SIP Trunk ว่าเอามาจากไหน

โพสต์โดย Terbo » 22 ก.พ. 2011 12:59

ผมอยากทราบอะครับพี่หนุยว่า ตอนที่้ราสร้าง Trunk อะครับ ตรง PEER Details ที่เราต้องกำหนด User Password และ ก็ Host ครับ ตรง Host เราไปเอา IP มาจากไหนครับ
Terbo
Silver Member

Re: อยากทราบ HOST ใน SIP Trunk ว่าเอามาจากไหน

โพสต์โดย nuiz » 22 ก.พ. 2011 13:07

host

ใส่เป็นชื่อหรือ ip address ของตัวที่ asterisk เราจะคุยด้วยอ่ะครับ โดยสอบถามจากคนที่เราจะไปเชื่อมต่อด้วย

ตัวอย่างเช่น ถ้าเราสร้าง peer เพื่อที่จะคุยกับ mouthmun เราก็ใส่บรรทัด host เป็น sip.mountmum.com ถ้าเราจะคุยกับ true nettalk เราก็ใส่เป็น 61.90.255.132 และถ้าจะเชื่อมต่อกับ ThaiTelephone ก็ต้องโทรไปถามครับ (เพราะไม่รู้)

ถ้าใส่เป็นชื่อ ต้องชัวร์นะครับว่า เครื่องเราสามารถแปลงชื่อนั้นไปเป็น ip address ได้ เทสโดยการ ping ไปที่ชื่อๆนั้น ไม่ต้องสนใจว่าจะมี reply หรือเปล่า (เผื่อว่าเขาจะบล๊อกไว้ไม่ให้ ping) เอาแค่ว่ามันแปลงเป็น ip ได้หรือเปล่า ถ้าแปลงไม่ได้แสดงว่า dns server ที่คอนฟิกไว้ในเครื่อง ในไฟล์ /etc/resolv.conf มีปัญหา
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: อยากทราบ HOST ใน SIP Trunk ว่าเอามาจากไหน

โพสต์โดย Terbo » 22 ก.พ. 2011 13:18

ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ย
Terbo
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software