ฟังไฟล์บันทึกเสียงที่เป็น gsm บนหน้าเว็บไม่ได้

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ฟังไฟล์บันทึกเสียงที่เป็น gsm บนหน้าเว็บไม่ได้

โพสต์โดย Pisces » 11 ส.ค. 2010 11:31

โดยที่หน้า monitor นั้นเมื่อกด listen แล้วไม่สามารถเล่นเสียง gsm ได้ แต่ถ้าเป็นไฟล์ wav สามารถเล่นได้ปกติ
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขกันบ้างมั๊ยคะ
Pisces
Bronz Member

Re: ฟังไฟล์บันทึกเสียงที่เป็น gsm บนหน้าเว็บไม่ได้

โพสต์โดย nuiz » 11 ส.ค. 2010 11:50

ถ้าคลิ๊กฟังจากหน้าเว็บ Elastix มันจะไปดึงโปรแกรม Windows Media Player มาเล่นอ่ะครับ ซึ่งโปรแกรมนี้เล่นไฟล์ .gsm ไม่ได้
ผมว่าต้องลงโปรแกรมที่เล่นไฟล์ .gsm ลงในเครื่องก่อน แล้วก็แก้โค๊ดของ Elastix (เฉพาะตรงที่จะเรียกโปรแกรมอะไรมาเล่นไฟล์เสียง) ก็จะฟังไฟล์ .gsm ได้อ่ะครับ
ลองค้นหาดูใน Internet อ่ะครับว่ามีโปรแกรม (ฟรี) โปรแกรมไหนบ้างที่เล่นไฟล์ .gsm ได้

หรือไม่ก็ไปแก้ไขใน Windows เวลาคลิ๊กเปิดไฟล์ .gsm ให้เรียกโปแกรมนั้นขึ้นมาทำงาน ก็จะฟังได้อ่ะครับ

ถ้าเห็นว่ายุ่งยากไปหล่ะก็ ผมแนะนำให้บันทึกเสียงเป็น wav49 ครับ ไฟล์ไม่ใหญ่ครับ คอนเฟิร์ม คลิ๊กฟังได้เลยไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมอะไรเพิ่มเติม
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ฟังไฟล์บันทึกเสียงที่เป็น gsm บนหน้าเว็บไม่ได้

โพสต์โดย rookie » 18 ส.ค. 2010 13:36

ติดตั้งตัว Quick time ก็จะฟังผ่านหน้าเวปได้ครับ :D
rookie
Silver Member

โพสต์โดย Pisces » 19 ส.ค. 2010 11:51

ขอบคุณ คุณ nuiz และคุณ Rookie มากนะคะ จะลองดูค่ะ
Pisces
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software