Google text to speech for asterisk

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Google text to speech for asterisk

โพสต์โดย sitt01 » 30 ม.ค. 2017 22:06

ไปเจอมารบกวนเพื่อนมาลองทดสอบดูหน่อยว่าเป็นยังไง
link ครับ http://www.klaverstyn.com.au/david/wiki/index.php?title=Google_text_to_speech_for_asterisk
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: Google text to speech for asterisk

โพสต์โดย sitt01 » 31 ม.ค. 2017 12:12

ผมลองลงแล้ว มันขึ้น error
Failed to execute '/var/lib/asterisk/agi-bin/googletts.agi': Exec format error
ผมset permisson เป็น chmod 755 /var/lib/asterisk/agi-bin/googletts.agi ก็ยังไม่ได้
มีใครลองแล้วสำเร็จบ้างครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: Google text to speech for asterisk

โพสต์โดย nuiz » 04 ก.พ. 2017 11:21

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

เว็บนี้ http://zaf.github.io/asterisk-googletts

ผมลองโหลดและแตกไฟล์ดูก็เห็นมีหลายไฟล์
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/COPYING
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/ChangeLog
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/README
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/authors
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/cli/
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/cli/googletts-cli-tiny.pl
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/cli/googletts-cli.pl
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/googletts-tiny.agi
zaf-asterisk-googletts-77e92e1/googletts.agi

แต่ไฟล์ที่อ้างถึงในเว็บคือ googletts.agi ไฟล์เดียว เขาให้เอาไฟล์นี้ไปไว้ใน /var/lib/asterisk/agi-bin

ผมเปิดดูไฟล์ googletts.agi ที่ต้องสั่งให้ Asterisk รัน ในไฟล์นี้มันอ้าง Perl module หลาย modules ด้วยกัน ให้ชัวร์ว่าคุณได้ติดตั้งครบทั้งหมดแล้ว บางทีในเว็บนั้นอาจบอกไว้ไม่หมดก็ได้ รายชื่อ Perl module ผมก๊อบมาจาก Code
โค้ด: เลือกทั้งหมด
use Encode qw(decode encode);
use File::Temp qw(tempfile);
use File::Copy qw(move);
use File::Path qw(mkpath);
use Digest::MD5 qw(md5_hex);
use URI::Escape;
use LWP::UserAgent;
use LWP::ConnCache;

วิธีการติดตั้ง Perl module จาก Linux Prompt ผมก๊อบมาจากเว็บ เขาบอกมาแค่ 2
perl -MCPAN -e "install Bundle::LWP"
perl -MCPAN -e "install CGI::Util"

ในไฟล์ googletts.agi นี้ก็มีระบุ Paths และ Files ที่ต้องรันด้วย ให้มั่นใจว่า Paths เหล่านั้นถูกต้องแล้ว

ในไฟล์ googletts.agi นี้ก็ยังมีลิ้งค์ที่จะเชื่อมต่อกับ https://translate.google.com ด้วย ในเว็บบอกด้วยว่า Elastix ต้องออกเน็ตได้ เพราะการแปลง Text เป็น Speech ต้องส่งไปแปลงที่ Google ครับ (ในเว็บบอกไว้)

ผมว่ามันรองรับภาษาไทยนะ!!! เพราะว่า Google Voice มีภาษาไทย แต่ก็น่าจะเสียงเดียวกับที่เราเคยกดฟังในเว็บ google translate ครับ

ประมาณนี้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย sitt01 » 05 ก.พ. 2017 10:40

ยังไงฝากคุณหนุ่ยทำวิธีการลงที่สมบูรณ์ด้วยแล้วกันนะครับ :mrgreen:
ที่ผมว่าน่าสนใจก็ตรงที่รองรับภาษาไทยเนี่ยแหละ ทำให้สามารถทำอะไรได้อีกเยอะ
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย sitt01 » 14 ก.พ. 2017 10:50

แก้ไขได้แล้วครับถ้าติดขัดเหมือนผมก็ทำตามด้านล่างใช้ได้เลย
ภาษาไทย ก็ใช้ได้ครับ ทดลองแล้ว

cd /var/lib/asterisk/agi-bin/
mv googletts.agi googletts.agi.backup
wget --no-check-certificate https://raw.githubusercontent.com/zaf/a ... gletts.agi
amportal chown
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 14 ก.พ. 2017 11:06

ขอบคุณมากครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software