ถามเรื่อง FAX CLIENT

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ถามเรื่อง FAX CLIENT

โพสต์โดย sitt01 » 02 ม.ค. 2014 17:56

ตอนนี้ถ้าจะให้เครื่องคอมเครื่องไหนส่ง fax ได้ต้องใส่ ip ของเครื่องนั้นๆไปที่ fax client ผมอยากรู้วิธีตั้งค่าให้ ทุกเครื่องสามารถส่งfax ได้ โดยไม่ต้องมานั่งใส่ ip ของทุกเครื่องครับ
ขอบคุณ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: ถามเรื่อง FAX CLIENT

โพสต์โดย nuiz » 02 ม.ค. 2014 22:32

Hylafax ถูกออกแบบมาว่ามันต้อง Authenticate Client ให้ได้ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง เช่น เช็ค IP Address หรือ เช็ค Username เช็ค Password โดยมันจะเช็คข้อมูลนี้ในไฟล์ hosts.hfaxd ถ้าหาไฟล์นี้ไม่เจอหรือไม่เจอข้อมูล Client ในไฟล์นี้ก็ถือว่า Authenticate ไม่ได้ มันจะไม่ยอมรับการส่ง Fax จาก Client ครับ

เวลา Elastix เอา Hylafax มาใช้งานเขาเลือกใช้วิธีเช็ค IP Address ครับ โดยทำหน้าเพจ Fax Clients ให้เรากรอกข้อมูล IP Address ของ Fax Clients เข้าไป ดีฟอลท์มีมาให้แล้ว 2 ค่าคือ localhost และ 127.0.0.1

ไอพีที่คุณใส่ในหน้า Fax Clients มันจะเซฟไว้ในไฟล์ /var/spool/hylafax/etc/hosts.hfaxd ครับ

ถ้าคุณไม่อยากใส่ IP คุณต้องใส่ Username แทน

ลองค้นหาวิธีใส่ Username แทน IP Address ครับ ผมเจออยู่หลายเว็บแต่อ่านแล้วตาลาย Search หา hosts.hfaxd น่าจะเจอเยอะอยู่ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ถามเรื่อง FAX CLIENT

โพสต์โดย sitt01 » 03 ม.ค. 2014 16:26

ขอบคุณครับ เห็นบอกให้ใส่แค่ xxx.xxx.xxx.0 สามารถทำให้ใช้ได้ ทุกเครื่องใน เครือข่าย :mrgreen:
เดี๋ยวขอลองดูก่อนนะครับแล้วจะมาบอก
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software