สอบถามวิธีแก้ extension ค้าง

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

สอบถามวิธีแก้ extension ค้าง

โพสต์โดย mnop_29 » 01 มี.ค. 2011 09:12

รูปแบบการทำงานที่ผมใช่อยู่น่ะครับ
- elastix ของผมตอนนี้เชื่อมต่อกับ pabx ของ office ใหญ่ที่ กทม. โดยผ่านระบบ leased line น่ะครับ
โดยรับสัญญาณ Ext. มาจาก กทม. แล้วต่อเข้ากับ Linksys SPA3102 ซึ่งทำหน้าที่เหมือนการ์ดสายนอก
แต่ในอุปกรณ์ผมเซ็ทให้ทำหน้าที่เป็น sip ด้วย

- การทำงานก็คือ เมื่อคนที่ภูเก็ต กด 88 ก็จะได้สัญญาณของ Ext. ที่ กทม. ส่งมา โดยผ่าน SPA3102
เมื่อก่อนผมใช้ Asterisk สายไม่เคยค้าง แค่สำหรับ Elastix ค้างวันล่ะ 2 รอบ วิธีแก้คือ ต้องสั่ง reboot Server
ถึงจะใช้งานได้อีก

พอจะมีคำสั่งที่ใช้ clear หรือ มีวิธีแก้หรือป่าวครับ ไม่อยากสั่ง Reboot Server เพราะมีการใช้สายอยู่ตลอดเวลา

ช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับ
mnop_29
Silver Member

Re: สอบถามวิธีแก้ extension ค้าง

โพสต์โดย nuiz » 01 มี.ค. 2011 09:38

ตามข้อมูลที่บอกมานะครับ ผมขอสรุปก่อนดังนี้
- elastix ต่อกับ pbx ที่ bangkok office โดยต่อแบบนี้ (ถ้าไม่ใช่ก็รบกวนแก้ไขข้อมูลด้านล่างนี้ด้วยนะครับ)
-เอา spa3102 มาวาง ต่อสาย lan เข้า switch แล้วเซ็ตให้ register กับ elastix ขณะเดียวกันก็ต่อพอร์ต fxo เข้า extension ของ pbx
- มี spa3102 อีกตัววางที่ phuket เซ็ตให้ register กับ elastix ที่ฝั่ง bangkok ขณะเดียวกันก็ต่อเครื่องโทรศัพท์ธรรมดาเข้าพอร์ต fxs

เวลา user ที่ phuket จะโทรออกเบอร์ extensions หรือ pstn ใน bangkok ก็ยกหู แล้วกด 88 จะมีสัญญาณจากตู้ pbx ที่ฝั่ง bkk ส่งไปให้

ใช้งานไปสักพักปรากฏว่าสายค้าง สายค้างที่ค้างที่ไหนครับ ใช่ค้างที่พอร์ต fxo ของ spa3102 ที่ bangkok หรือเปล่า หรือว่าเบอร์ extension ของพอร์ต fxo ใน elastix ค้าง

ถ้าค้างที่พอร์ต fxo ก็น่าจะเป็นปัญหาที่ spa3102 มันดีเท็คสัญญาณ disconnect tone/busy tone จาก pbx ไม่แน่นอน อาการแบบนี้มักจะเป็นตอนที่ฝั่ง bangkok วางสายก่อน ถ้าฝั่ง phuket วางสายก่อนก็จะไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าค้างที่ spa3102 ที่ bangkok ก็ลองปรับค่า disconnect tone/busy tone ในคอนฟิกของ spa3102 (ผมจำไม่ได้ว่ามันอยู่เมนูไหน) หรือไม่ก็ปิดเปิด spa3102 ที่ bangkok ใหม่ครับ ไม่ต้อง restart elastix

ถ้าข้อมูลการเชื่อมต่อและการใช้งานที่ผมเขียนไว้ด้านบนไม่ถูกต้อง รบกวนแก้ไขด้วยนะครับ จะได้วิเคราะห์ปัญหากัน step ต่อไป
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามวิธีแก้ extension ค้าง

โพสต์โดย mnop_29 » 01 มี.ค. 2011 09:58

เจ้า spa3102 ผมติดตั้งอยู่ที่ phuket ครับ Lan ต่อเข้ากับ Switch ให้ Register กับ Elastix ด้วย Ext.1188 โดยเขียน Ext.88 หลอกไว้ ส่วนสัญญาณจาก กทม. ต่อเข้ากับ Line ของ spa3102 แล้วเซ็ตให้มัน direc เลย

ส่วนฝั่ง กทม. ก็เอาสัญญาณจาก PABX ยัดใส่ router cisco เลย และก็เป็น Leased Line มาโผล่ที่ Phuket ออกจาก Router Cisco ที่ Phuket ก็เข้า Spa3102 ครับ
mnop_29
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 01 มี.ค. 2011 16:04

ขอรูปได้ป่าวครับ

ผมอ่านวิธีการต่อแล้ว งง อ่ะครับ เอาเฉพาะรูปที่เป็น spa3102 นะครับว่า phone ต่อกับอะไร, line ต่อกับอะไร, cisco ฝั่ง bangkok ใส่การ์ด voice แบบไหน ต่อกับอะไร ต่อสายตรงหรือต่อตู้ pbx

ผมว่ามันค้างที่ voice port ของ cisco router อ่ะครับ ไม่ได้ค้างที่ elastix แต่ก็อยากจะดูรูปให้เคลียร์ๆ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software