Elastix ใช้ผ่าน Xlite เสียงขาดๆ หายๆ ไม่ชัดเจนทำไงดีครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Elastix ใช้ผ่าน Xlite เสียงขาดๆ หายๆ ไม่ชัดเจนทำไงดีครับ

โพสต์โดย aus » 27 มิ.ย. 2010 19:50

Elastix ใช้ผ่าน Xlite เสียงขาดๆ หายๆ ไม่ชัดเจนทำไงดีครับ คือต้องตรวจเช็คตรงไหนบ้าง ครับ ของคุณล่วงหน้าครับ
aus

Re: Elastix ใช้ผ่าน Xlite เสียงขาดๆ หายๆ ไม่ชัดเจนทำไงดีครับ

โพสต์โดย nuiz » 27 มิ.ย. 2010 21:57

โทรผ่านเน็ตหรือว่าในวงแลนครับ ถ้าผ่านเน็ตสงสัยแบนวิดธ์เน็ตจะไม่พอ แบบมีคนโหลดอะไรอยู่ประมาณนี้อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: Elastix ใช้ผ่าน Xlite เสียงขาดๆ หายๆ ไม่ชัดเจนทำไงดีครับ

โพสต์โดย aus » 28 มิ.ย. 2010 19:32

ขอบคุณนะครับสำหรับความคิดเห็น ผมโทรภายใน lan ครับ เชื่อมต่อผ่าน wireless ครับ แล้วแบบนี้ควรเช็คอะไรได้บ้าง ควรแก้ไขตรงไหนบ้างอะครับ ขอเป็นแนวทาง หน่อยครับ ขอบคุณนะครับ
aus

โพสต์โดย nuiz » 28 มิ.ย. 2010 23:11

อ่อครับ ลอง ping จาก pc ผ่าน wireless ไปที่ asterisk server และลอง ping กลับกันดูครับ ผมว่าน่าจะมี request timeout บ้างไม่มากก็น้อย เป็นสาเหตุทำให้เสียงขาดหาย
ping พร้อมๆกันกับลองโทรดู ก็จะยิ่งเห็นชัดเจน
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย chaybb » 13 พ.ย. 2010 23:33

ถ้าเกิด Request Time Out จริงจะแก้ยังไงได้บ้างครับพี่อันนี้ลองคิดดูเฉยๆ

1.เพิ่ม Performance ของ Server (เพิ่ม RAM, Upgrade CPU)
2.ทำ QoS
3.ปรับเลือก Codec ให้เหมาะสมกับ Traffic
4.มีอะไรอีกหนอครับ.....
แก้ไขล่าสุดโดย chaybb เมื่อ 14 พ.ย. 2010 20:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
jibjib.co.th
chaybb
Bronz Member

โพสต์โดย nuiz » 14 พ.ย. 2010 08:26

ปกติ internet ธรรมดาๆที่เป็น 3G, ADSL, xDSL ไรนี่นะครับ แบนวิดธ์มันสูงอยู่แล้ว แต่ก็อาจจะเกิด Request Timeout บ้าง แต่ต้องนานๆครั้ง นานๆเลยนะครับ ถ้าเกิด request timeout บ่อยๆ ก็สันนิษฐานได้ว่า แสดงว่า bandwidth ไม่พอหรือ Link internet มี error ในสาย
- เช็คที่ internet link เลยครับ link อาจจะ delay มาก หรือไม่ก็ไม่ stable แจ้ง ผู้ให้บริการ intenet ให้ตรวจสอบ
- ถ้า request timeout สลับกับ delay มากๆ เป็น 200-300 ms เช็คว่าไม่มีใครดาวน์โหลดอะไรใน LAN ที่เรากำลังใช้งานอยู่

เวลาเทส ping ให้ ping ไปที่ dns server ของผู้ให้บริการ internet นะครับ เป็นการพิสูจน์ว่าขนาดภายในเน็ตเวอร์คของ isp เองก็ยังเป็น

เพิ่มเติม... ถ้า link มี delay เช่นขนาด 500 ms นี่ ผมขอยืนยันว่า "ไม่มีผล" ต่อการใช้งาน voip นะครับ โทรแล้วไม่รู้สึกว่ามันหน่วงๆ แต่ขอให้ delay 500 ms ไปตลอด (delay น้อยกว่านี้ได้) อย่าให้มี request timeout หรือกระโดดไปเกิน 600 ms
nuiz

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software