แต่ละท่านใช้เครื่อง คอมฯ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ติดตั้ง Elastix

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

แต่ละท่านใช้เครื่อง คอมฯ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ติดตั้ง Elastix

โพสต์โดย sansern » 23 พ.ย. 2010 10:40

จะซื้อเครื่องมาติดตั้ง Elastix นะครับแต่ไม่ทราบว่าจะเลือกรุ่นไหน ถึงจะเข้ากับระบบได้ดี (ขอแบบที่เป็นเครื่อง Server และ PC ครับ) รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
sansern
Silver Member

Re: แต่ละท่านใช้เครื่อง คอมฯ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ติดตั้ง Elastix

โพสต์โดย nepenthes » 25 พ.ย. 2010 13:01

ผมใช้

PC ธรรมดา
Core2
Ram2GB
Hdd 500 GB

สเป็กเหลือๆครับ

เครื่อง Atom ก็ทำงานได้ดีครับ ประหยัดตัง ประหยัดไฟ ฝาก IDC ก็แสนจะถูกครับ
nepenthes
Gold Member

Re: แต่ละท่านใช้เครื่อง คอมฯ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ติดตั้ง Elastix

โพสต์โดย nuiz » 25 พ.ย. 2010 23:34

ผมลงหลายเครื่องแล้วครับ ยังไม่เคยลงยี่ห้ออื่นเลยนอกจาก dell
- dell optiplex pentium 4, 2 gb ram, 80 gb harddisk
- dell poweredge r300 quadcore xeon 2.4 GHz, 4 gb ram, 250 gb hdd + raid 1
- dell poweredge r210
- dell poweredge r410
แต่คอนเฟิร์มว่าเครื่องธรรมดาก็ลงได้ครับ แล้วก็ใช้งานได้ดีด้วย เครื่องมียี่ห้อมันดีตรงที่ไม่แฮ้งค์เลย เปิดทิ้งไว้เป็นปีๆ ไม่ต้องบู๊ตเครื่อง ข้อเสียคือ แพง

ส่วนเครื่องที่ใช้เล่น เป็นเครื่องธรรมดาครับ คอมประกอบ เหลือๆที่ไม่มีใครเอาแล้ว
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย nuiz » 27 พ.ย. 2010 15:55

ติดตั้งบนโฮสต์แบบ VPS ก็เคยครับ ต้องแชร์ RAM, CPU ร่วมกับลูกค้ารายอื่นๆด้วย เหมาะกับใช้งานไม่เยอะ โทรไม่เกิน 25 สายพร้อมกัน ไม่่ต้องซื้อฮาร์ดแวร์เอง เช่าเดือนละ 700 กว่าบาท ลองให้บริการเล่นๆก่อน ดีกว่าจะซื้อเครื่อง เสียเงินหลายหมื่นบาท เผื่อเจ้งจะได้ไม่เจ็บตัว
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย sansern » 01 ธ.ค. 2010 10:38

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล
sansern

โพสต์โดย sansern » 08 ม.ค. 2011 13:29

ผมจะซื้อ Card A400 ของ Sangoma ไม่ทราบว่าจะใช้เครื่อง Server Dell รุ่นไหนดีครับ เพราะตาม Spec ของ card แจ้งว่ารองรับ
Server ขนาด 2U และจะต้องซื้อ Card400D แบบ PCI หรือ PCIe ครับ

และหากต้องการซื้อ GSM gateway ใช้งาน Sim card มือถือ ประมาณ 10 เบอร์ เพื่อมาต่อเข้ากับ port FXO ของ A400 แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

* ก่อนนี้ผมได้ติดตั้ง Card A200D (4 port FXO) ใช้ Server Dell T110 ก็ใช้งานได้ดีครับ แต่มีข้อเสียตรงที่ว่า หากต้องการ
Up จาก 4 ไปเป็น 8,16,24 port จะติดตรงช่องด้านหลังของ Server (แคบ) ทำให้ port ของ Card ที่จะออกมาเพื่อใช้สายนอกเสียบเข้าไม่ได้

อีกเครื่องหนึ่งก็เป็น PC (Dell เช่นกัน) ดูแล้วสามารถที่จะ up port ได้มากสุดแค่ 12 port (ทั้งๆที่ Card สามารถ up ได้ 24 port)
sansern

โพสต์โดย nuiz » 08 ม.ค. 2011 15:59

เลือกการ์ดก่อน เพราะการ์ดจะบอกเราว่า ต้องใช้ Slot แบบไหน PCI, PCI-E หรือแบบอื่น จำนวนกี่ Slot แล้วค่อยมาเลือกเครื่อง ก็ดูว่ามันมี Slot แบบที่เราต้องการครบถ้วนหรือไม่

มีอีกออปชั่นนึงที่ไม่ต้องวอรี่เรื่องการ์ด เรื่อง Slot เรื่องเครื่องครับ คือใช้ VoIP Gateway เลย มีหลายยี่ห้อที่มีหลายๆพอร์ต 4, 8, 16, 24 พอร์ตครับ มีรุ่นที่รองรับ CallerID ด้วย ถ้าต้องการให้โชว์ Caller ID ที่ผมเคยเห็นก็จะเป็นยี่ห้อ Soundwin รุ่น S404D, S808D, S1616D, S2424D ตัว D ข้างหลังคือ Caller ID ครับ ทุกแบบที่เอ่ยถึงเป็น FXO หมด
nuiz

โพสต์โดย sansern » 08 ม.ค. 2011 17:11

ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ย
หากเป็น VoIP Gateway ตามที่แนะนำข้างต้น แล้วในส่วนของความสามารถ เมื่อเปรียบเทียบกับ Elastix มีความเหมือน หรือ แตกต่างกันอย่างไร บ้างครับ เพราะที่กำลังจะทำอยู่ ในตัวของ Elastix สามารถตอบโจทย์ตามที่ต้องการได้แล้วครับ
sansern

โพสต์โดย sansern » 08 ม.ค. 2011 21:32

ถ้าผมต้องการใช้ FXO 16 Port และเลือกใช้ Card Analog (TDM)
ระหว่างการเลือกซื้อ Card TDM800 2 ใบ กับ TDM1600 1 ใบ
แบบไหนจะดีกว่ากันครับ (ใช้ Server 1 ตัว) รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
sansern

โพสต์โดย nuiz » 09 ม.ค. 2011 08:15

sansern เขียน:ขอบคุณมากครับคุณหนุ่ย
หากเป็น VoIP Gateway ตามที่แนะนำข้างต้น แล้วในส่วนของความสามารถ เมื่อเปรียบเทียบกับ Elastix มีความเหมือน หรือ แตกต่างกันอย่างไร บ้างครับ เพราะที่กำลังจะทำอยู่ ในตัวของ Elastix สามารถตอบโจทย์ตามที่ต้องการได้แล้วครับ

อ่อ ผมเทียบ VoIP Gateway กับการ์ด TDM อ่ะครับ คือเอา เบอร์โทรศัพท์มาต่อกับพอร์ต FXO บน VoIP Gateway อ่ะครับ แล้วก็เซ็ต VoIP Gateway ให้มันโยน Call มาที่ตัว Elastix จะช่วยลดปัญหาเรื่องจะใส่ได้กี่การ์ด ใส่ได้กี่พอร์ต ช่องจะใส่ได้พอหรือเปล่า อีกอย่างถ้าความต้องการพอร์ตเพิ่ม เราก็ขยายเพิ่มพอร์ต เพิ่มตัวได้เรื่อยๆโดยยังใช้ Server ตัวเดิมอยู่ ผมถึงว่าเป็นอีกออปชั่นนึงครับ

ประมาณนี้อ่ะครับ
nuiz

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software