ดาวน์โหลดโปรแกรม Elastix มาติดตั้ง

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ดาวน์โหลดโปรแกรม Elastix มาติดตั้ง

โพสต์โดย voip4share » 10 ธ.ค. 2009 17:23

แก้ไขเมื่อ 27/2/2566
ปัจจุบัน Elastix ไม่มีแล้วนะครับ แนะนำให้ใช้ Issabel แทนครับ

ติดตั้ง Elastix

ดาวน์โหลดโปรแกรม Elastix มาติดตั้ง ขอเน้นว่าต้องเป็นเครื่องเปล่าๆนะครับ หรือไม่ก็ต้องใช้ Vmware ช่วย เข้าไปที่เว็บไซต์นี้ http://www.elastix.org นะครับ แล้วเปลี่ยนภาษาเป็น English ที่มุมบนด้านขวามือ จากนั้นคลิ๊กที่เมนู "Download" ด้านบน

ที่หน้าดาวน์โหลด จะมีให้ดาวน์โหลดทั้ง
1. Elastix เวอร์ชั่นใหม่ (ปัจจุบันเป็นเวอร์ชั่น 1.6 เป็นไฟล์ .ISO ไรท์ลงแผ่นซีดีแล้วค่อยติดตั้ง)
2. ไฟล์อิเมจสำหรับติดตั้งใน Vmware (เป็น Elastix เวอร์ชั่น 1.1 นะครับ ซึ่งเก่าแล้ว)
3. Elastix เวอร์ชั่นเบต้า
4. ซอร์สโค๊ด Elastix เวอร์ชั่นต่างๆ รวมทั้งโปรแกรมอื่นที่เกี่ยวข้องด้วย เหมาะกับนักทดลองครับ แก้ไขแล้วก็คอมไพล์ใหม่ (สำหรับผมไม่ถนัดเท่าไหร่ครับ :oops:)
5. โมดูลต่างๆ เช่น Call Center และ Redfone Tools
6. Tools ซึ่งจะอัพเกรด CentOS Linux เปล่าๆให้กลายเป็น Elastix ครับ สำหรับคนที่มี CentOS Linux อยู่แล้วและต้องการอัพเกรดให้กลายเป็น Elastix
7. คู่มือ Elastix มีทั้งคู่มือแบบเป็นทางการ เขียนโดยทีมงานผู้พัฒนา Elastix

ทีมผู้พัฒนา Elastix เขาได้ทำชุดติดตั้งเป็นไฟล์ .ISO แล้ว เพื่อให้ติดตั้งง่ายๆ ดาวน์โหลด ไร้ท์ลงแผ่น CD ใส่แผ่นในไดร์ฟ CD แล้วเปิดเครื่อง จากนั้นทำตามขั้นตอนที่ปรากฏบนหน้าจอ ง่ายมากครับ ใช้เวลาติดตั้งไม่เกิน 30 นาที

ไฟล์ .ISO จะมี 2 เวอร์ชั่น คือ เวอร์ชั่นแบบ 32 บิต และ 64 บิต ต้องดู CPU ในเครื่องหล่ะครับว่าเป็นแบบ 32 บิตหรือว่า 64 บิต ผมพอไกด์ให้ได้นิดหน่อยครับ เช่น Celeron (32 บิต), Pentium 2, 3, 4 (32 บิต), Pentium 4 H/T (64 บิต), Pentium D (64 บิต), Dual Core (ไม่แน่ใจครับ), Core 2 Duo (64 บิต), Core 2 Quad (64 บิต), Xeon (64 บิต) และยี่ห้อ AMD ที่มีโลโก้ว่า "64" ครับ ถ้ายังไม่แน่ใจอีกหรือไม่รู้ว่าเครื่องตัวเองใช้ CPU อะไร ก็ดาวน์โหลดมาทั้งสองเวอร์ชั่นครับ แล้วลองติดตั้งดูถ้า CPU ไม่คอมแพทมันจะติดตั้งไม่ได้

สำหรับเครื่องที่เป็น 64 บิต แต่ติดตั้งแบบ 32 บิต ผมเสียดายแทนครับ เพราะว่าการทำงานแบบ 64 บิตนั้นมันจะประมวลผลได้เร็วกว่าและส่งผลให้เครื่องทำงานเร็วกว่า ไม่งั้นเขาคงไม่ทำออกมา จริงมั๊ยครับ

มีคู่มือหนึ่งที่ผมชอบมากและนำเสนอให้ดาวน์โหลดไปอ่านกัน มีชื่อว่า "Elastix Without Tears" ทำไว้ดีมาก เป็นหมวดหมู่เลย เปิดคู่มือแล้วทำตามได้เลย แถมมีคำอธิบายไว้อย่างละเอียดด้วย เป็นภาษาอังกฤษครับ ผมเองก็เข้าใจการเซ็ตอัพจากคู่มืออันนี้แหล่ะครับ ปริ้นท์แล้วเย็บเล่มเลย อ่านจากไฟล์มันปวดตา
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software