ติดตั้ง Elastix 1.6 ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ติดที่ MySQL ครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ติดตั้ง Elastix 1.6 ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ติดที่ MySQL ครับ

โพสต์โดย keetawat » 11 พ.ค. 2010 14:01

ตอนที่ติดตั้งไปแล้วก็ผ่านนะครับ ทุกขั้นตอนไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ตอนที่ รีบู๊ตเครื่องกลับมาใหม่ครับ จะไปติดตรงที่ Starting MySQL อีกซักพักก็บอกว่า Failed ครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี
keetawat
Bronz Member

Re: ติดตั้ง Elastix 1.6 ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ติดที่ MySQL ครับ

โพสต์โดย nuiz » 11 พ.ค. 2010 19:46

ลองดูข้อความในไฟล์ /var/log/mysqld.log และ /var/log/messages ดูนะครับว่ามีข้อความ Error ของ MySQL หรือเปล่า ถ้ามีก็ก๊อบมาโพสต์นะครับ จะได้ช่วยๆกันดู
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ติดตั้ง Elastix 1.6 ไม่สามารถใช้งานได้ครับ ติดที่ MySQL ครับ

โพสต์โดย nuiz » 11 พ.ค. 2010 19:49

หรือทำอย่างนี้ก็ได้นะครับ รีโมทเข้าไปที่ Elastix ด้วย SSH สองหน้าจอ หน้าจอนึงพิมพ์ว่า cat /var/log/message ค้างไว้ อีกหน้าจอนึงพยายาม Restart Mysql (ใช้คำสั่ง service mysqld start) แล้วดูว่าหน้าจอแรกมีข้อความอะไรแสดงขึ้นมา ก๊อบแล้วก็โพสต์มาเลย
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย keetawat » 12 พ.ค. 2010 09:39

ตอนนี้สามารถรัน mysqld ได้แล้วครับหลังจากที่ yum update ไป ผมลองใช้งาน mysql -u root -p ครั้งแรก เห็นข้อความอะไรซักอย่างนึงนะครับผมจำไม่ได้เหมือนกันครับ แต่คร่าวๆ เห็น InnoDB อะไรซักอย่าง ผมเข้าใจว่า Storage Engine ที่เป็น InnoDB ยังไม่มีการ Initialize มั้งครับ อันนี้เดาเอานะครับ แต่อาจจะเป็นที่ Socket ของ MySQL เองก็เป็นได้ครับ ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี
keetawat
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software