Eilastix มีฐานข้อมูลป่าวครับ อยากทราบด่วนครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Eilastix มีฐานข้อมูลป่าวครับ อยากทราบด่วนครับ

โพสต์โดย Terbo » 16 พ.ย. 2010 16:32

ผมหาฐานข้อมูลมานานแล้วครับไม่รู้ว่ามันมีหรือป่าว eilastix ช่วยหน่อยนะครับผม :D
Terbo
Silver Member

Re: Eilastix มีฐานข้อมูลป่าวครับ อยากทราบด่วนครับ

โพสต์โดย nuiz » 17 พ.ย. 2010 07:26

Elastix ประกอบด้วย CentOS + Asterisk + FreePBX (เวอร์ชั่นดัดแปลงให้เป็นหน้าตาของ Elastix เอง) + FreePBX (เวอร์ชั่นเดิมๆ)
Elastix ไม่มีฐานข้อมูลของตัวเองครับ มันใช้ฐานข้อมูลของ FreePBX ชื่อดาต้าเบสน่าจะชื่อว่า asterisk และ asteriskcdrdb นะครับ
ใช้ MySQL เป็นดาต้าเบส
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: Eilastix มีฐานข้อมูลป่าวครับ อยากทราบด่วนครับ

โพสต์โดย Terbo » 17 พ.ย. 2010 14:32

คือว่าอยากจะทราบว่าElastix ติดต่อกับ Asteriskcddb อย่างไงอะครับ อยากได้ MySQL ของฐานข้อมูลอะครับ ช่วยหน่วยนะครับ ขอบคุณครับ :D
Terbo
Silver Member

โพสต์โดย nuiz » 17 พ.ย. 2010 14:47

ดาต้าเบส asteriskcdrdb เอาไว้เก็บ CDR ของ Asterisk ครับ ซึ่ง Asterisk มันจะส่ง CDR ไปเก็บไว้หลังจากวางสายแล้ว อันนี้ Elastix ไม่ได้ทำ
ส่วนฟิลด์ต่างๆของดาต้าเบส asteriskcdrdb ดูบทความนี้นะครับ Asterisk CDR and MySQL แต่ในบทความผมตั้งชื่อดาต้าเบสว่า cdr ครับ
ส่วนวิธีการบอกให้ Asterisk ส่ง CDR ไปเก็บไว้ในดาต้าเบส ก็อยู่ในบทความนั้นแล้วนะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software