มีปัญหาในการส่ง DTMF โทนจาก FXS port

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

มีปัญหาในการส่ง DTMF โทนจาก FXS port

โพสต์โดย shrike » 04 มิ.ย. 2011 09:34

ปัญหาคือโทรศัพท์ธรรมดาที่ต่อกับพอร์ท FXS ของ Elastix เวลาโทรไปธนาคาร หรือ IVR อื่นๆ ไม่สามารถส่งผ่าน DTMF โทนไปยังปลายทางได้ครับ คือทางผมได้ยินเสียงกดปุ่มปกติ แต่ปลายทางไม่ตอบรับการกดน่ะครับ
ไม่ทราบว่าจะต้องเซ็ทค่าอะไรบ้างครับ ที่ผมลองมาก็ relaxdtmf=yes และ dtmfmode=inband แต่ก็มีผลน้อยมากครับ ปลายทางตอบรับแค่บางครั้งเท่านั้น (ประมาณ 1 ใน 10 ปุ่มที่กด) ผมลองเปลี่ยนโทรศัพท์ เปลี่ยนวิธีการกด สั้น-ยาว ก็ไม่ช่วยอะไรครับ เซ็ตติ้งเกี่ยวกับ echo นะครับ

echocancel=yes
echocancelwhenbridge=no

ไดอะแกรมนะครับ

Analog Phones ---> FXS Port -- Elasitx -- FXO Port --->TOT lines

แต่ถ้าโทรผ่าน SIP Trunk เช่น TOTNetCall ก็ไม่มีปัญหาครับ มีปัญหาเวลา bridge ออกทาง FXO อย่างเดียวครับ

อย่างนี้ OK ครับ

Analog Phone ---> FXS Port -- Elastix ---> TOTNetCall SIP Trunk

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
shrike
Bronz Member

Re: มีปัญหาในการส่ง DTMF โทนจาก FXS port

โพสต์โดย kenkoku » 06 มิ.ย. 2011 10:39

host= 192.168.1.2
username=
secret=
allow=all
type=friend
dtmfmode=inband
ตรง TANK ใส่อย่างนี้นะเราก็เคยเผ็นพอใส่แบบนี้ก็หาย

หรือไม่ก็เป็นที่ FXO กับ FXS ตรง Preferred DTMF method ให้เลือก SIP INFO
kenkoku
Gold Member

Re: มีปัญหาในการส่ง DTMF โทนจาก FXS port

โพสต์โดย nuiz » 06 มิ.ย. 2011 23:41

ลองดูก่อนนะครับ ถ้าเวอร์คก็รบกวนอัพเดทด้วย

พอดีเพิ่งได้การ์ดมา กำลังลองเล่นดูอยู่ จากที่ไม่เคยได้จับการ์ดมานานนนน
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย nuiz » 07 มิ.ย. 2011 12:29

ลองเทสดูแล้วนะครับ ไม่ว่าจะโทรเบอร์ call center ที่ไหนๆ ก็กด dtmf ได้ปกติ ไม่ใช่แค่กดเลือกภาษา ใส่เบอร์โทรศัพท์ก็ได้ ใส่บัตรประชาชน บัตรเครดิตก็ได้ ใส่รหัสบัตรพินโค๊ดก็ได้ จังหวะการกดก็ปกติ

เพิ่มเติม..
ผมคิดว่าการโทรระหว่าง FXS-FXO ไม่มีให้คอนฟิก DTMF นะครับ มันจะดีฟอลท์เป็น ulaw เลย ไม่มีการ Compress

อันนี้หน้าเบอร์ Extension ของ FXS ดีฟอลท์ที่ Elastix ทำให้เลย ไม่ได้แก้ไขอะไร

รูปภาพ

ส่วนคอนฟิกอันที่เป็นของ FXO ผมยังไม่ได้แก้ไขอะไรในไฟล์คอนฟิกเลย เพราะว่าเพิ่งติดตั้งเสร็จแล้วก็คอนฟิกเล่นเลย

อาจต้องลองปรับ echo canceller ดูครับ ผมใช้แบบ oslec อยู่ แต่ก็คิดว่าไม่น่าเกี่ยวอีก
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย peeturn » 07 มิ.ย. 2011 14:56

ลอง relaxdtmf=yes และ dtmfmode=rfc8233 ได้ไหมครับ
peeturn
Gold Member

โพสต์โดย nuiz » 07 มิ.ย. 2011 18:37

shrike เขียน:ปัญหาคือโทรศัพท์ธรรมดาที่ต่อกับพอร์ท FXS ของ Elastix เวลาโทรไปธนาคาร หรือ IVR อื่นๆ ไม่สามารถส่งผ่าน DTMF โทนไปยังปลายทางได้ครับ คือทางผมได้ยินเสียงกดปุ่มปกติ แต่ปลายทางไม่ตอบรับการกดน่ะครับ
ไม่ทราบว่าจะต้องเซ็ทค่าอะไรบ้างครับ ที่ผมลองมาก็ relaxdtmf=yes และ dtmfmode=inband แต่ก็มีผลน้อยมากครับ ปลายทางตอบรับแค่บางครั้งเท่านั้น (ประมาณ 1 ใน 10 ปุ่มที่กด) ผมลองเปลี่ยนโทรศัพท์ เปลี่ยนวิธีการกด สั้น-ยาว ก็ไม่ช่วยอะไรครับ เซ็ตติ้งเกี่ยวกับ echo นะครับ

echocancel=yes
echocancelwhenbridge=no

ไดอะแกรมนะครับ

Analog Phones ---> FXS Port -- Elasitx -- FXO Port --->TOT lines

แต่ถ้าโทรผ่าน SIP Trunk เช่น TOTNetCall ก็ไม่มีปัญหาครับ มีปัญหาเวลา bridge ออกทาง FXO อย่างเดียวครับ

อย่างนี้ OK ครับ

Analog Phone ---> FXS Port -- Elastix ---> TOTNetCall SIP Trunk

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ที่ว่าเซ็ต relaxdtmf และ dtmfmode เซ็ตตรงไหนอ่ะครับ สำหรับพอร์ต fxs/fxo, zap, dahdi นี่อยู่ไฟล์ไหนครับ

ผมเคยเห็นแต่เซ็ตใน sip.conf, iax.conf
nuiz

โพสต์โดย shrike » 08 มิ.ย. 2011 18:47

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ คืออยากจะบอกว่าผมพบทางออกแล้วครับ

จริงๆแล้วที่ผมต้องการทำก็คือ เอา Asterisk มาคุมตู้ PABX เก่าที่มีอยู่น่ะครับ ตอนแรกก็เชื่อมโดยเอาการ์ด FXS 4 พอร์ทมาเชื่อมกับตู้ PABX เดิมโดยให้ Asterisk เป็นตัวคอนโทรลและตู้เก่าเป็น extensions แต่ก็มีปัญหา DTMF ตามที่บอก (ในไดอะแกรมผมเขียนเป็น Analog Phone แทนตู้ PABX เพื่อให้เห็นภาพง่ายน่ะครับ แต่ไม่ว่าจะใช้ผ่าน PABX หรือโทรศัพท์ธรรมดาต่อกับพอร์ท FXS โดยตรงก็ได้ผลอย่างเดียวกัน) ผมพบว่าเมื่อ Asterisk พบว่าการเชื่อมต่อทั้ง source และ destination เป็นเทคโนโลยีเดียวกัน ซึ่งในที่นี้ก็คือ DAHDI <---> DAHDI นั้น ทาง Asterisk จะไม่ทำการโปรเซสใดๆ แต่จะเพียงแค่ทำ Native Bridge ระหว่าง source และ destination เฉยๆ ทั้งนี้เข้าใจว่าการทำ Native Bridge ทำในส่วนของ DAHDI ที่คอมไพล์อยู่ใน kernel เลย

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมการ Native Bridge ซึ่งฟังดูแล้วก็น่าจะซิมเปิ้ลมากๆ เหมือนการเชื่อมสายต้นทางกับปลายทาง แต่ทำไมถึงเกิดการเพี้ยนของ DTMF (และมีปัญหาเรื่องเสียง hiss ด้วย) อ่านในเว็บนอกดูก็มีคนพบปัญหานี้เยอะ เข้าใจว่าค่า impedance ระหว่าง source และ destination ไม่แมทช์กันอะไรสักอย่างมั้งครับ ผมก็เลยพยายามหาทางที่จะทำให้ Asterisk ไม่ทำ Native Bridge ค้นข้อมูลไปสายตาก็พลันเหลือบไปเห็นเจ้า Linksy SPA2102 ที่ผมใช้อยู่กับ Analog Phone บนโต๊ะเข้า เลยคิดได้ว่าใช้ไอ้นี้แหละเชื่อมตู้ PABX แทนการ์ด FXS เพื่อให้สัญญาณผ่านการโปรเซสโดย Asterisk แทนการทำ Native Bridge

หลังจากลองดูปรากฏว่าแม่เจ้า ทุกอย่างเวิร์ค สมูธ ราบรื่นอย่างที่มันควรจะเป็น เสียงก็ชัดเคลียร์ (ไม่เหมือนใช้การ์ด FXS ซี่งมีเสียง hiss ดังพอสมควร) วันรุ่งขึ้นผมไม่รอช้าบึ่งไปฟอร์จูนสอยเอาเจ้า SPA8000 - 8 พอร์ท FXS มาใช้ทำการเชื่อมตู้ PABX เป็นที่เรียบร้อย ส่วนการ์ด FXS 4 พอร์ทก็เก็บลงกล่องตามระเบียบ

สรุปก็คือ PABX CO <---> FXS <---> Asterisk <---> FXO <---> TOT ไม่เวิร์คด้วยประการทั้งปวงครับ ทั้ง DTMF และคุณภาพเสียงเนื่องจาก Asterisk ไม่โปรเซสอะไรเพียงแค่ทำ Native Bridge

ตอนนี้ที่เวิร์คสำหรับผมคือ PABX CO <---> SPAXXXX <---> Asterisk <---> FXO <---> TOT

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ปล. ข้อดีอีกอย่างของการใช้ SPAXXXX คุมตู้ PABX คือสามารถกำหนด Dial Plan ให้เครื่องทุกเครื่องในวง PABX เก่าครับ ที่ผมทำคือ ตัด 9 เข้า SPAXXXX แล้วกด 02xxxxxxx ครบ 9 หลักแล้วให้โทรออกเลย (โดยใส่ S0 ใน SPAXXXX Dial Plan) แต่ถ้าใช้การ์ด FXS ต้องรอสัก 2-3 วิเพื่อให้ Asterisk โทรออก เพราะไม่สามารถใช้ปุ่ม # ได้ครับ และ Feature อื่นๆอีกมากมายครับ
แก้ไขล่าสุดโดย shrike เมื่อ 08 มิ.ย. 2011 19:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
shrike

โพสต์โดย shrike » 08 มิ.ย. 2011 19:06

nuiz เขียน:
ที่ว่าเซ็ต relaxdtmf และ dtmfmode เซ็ตตรงไหนอ่ะครับ สำหรับพอร์ต fxs/fxo, zap, dahdi นี่อยู่ไฟล์ไหนครับ
ผมเคยเห็นแต่เซ็ตใน sip.conf, iax.conf

ตอบคุณ nuiz ครับ

ผมใส่ใน chan_dahdi.conf ครับ ใส่ระหว่างสองบรรทัดนี้ พบว่าใส่ตรงไหนก็จะคุมในส่วนที่ include ใต้มันลงมาครับ (เอ็ฟเฟ็คเฉพาะ chan_dahdi_additional.conf) ถ้าใส่ข้างบนก็จะคุมทั้งหมด เรียกดูสถานะตอนใช้งานก็พบว่าถูกต้องครับ

#include dahdi-channels.conf
relaxdtmf=yes
dtmfmode=inband
#include chan_dahdi_additional.conf
shrike

โพสต์โดย nuiz » 09 มิ.ย. 2011 09:16

ขอบคุณครับ
nuiz

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software