ตาม diagram นี้สามารถทำได้จริงไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

ตาม diagram นี้สามารถทำได้จริงไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

โพสต์โดย กลวัชร » 22 พ.ค. 2014 09:20

softphone -> elastix -> fxo gateway -> pbx extension -> telephone line-> destination

ตาม Diagram นี้เราใช้ต้องสร้าง extension ใน elastix แบบ sip device ก่อนใช่ไหมครับ เช่น extension เบอร์ 100 เมื่อกดโทรก็สั่งให้ elastix ออกทาง fxo ไปยัง pbx extension (ไม่เข้าใจตรงนี้ครับว่า pbx extension เราต้องเอาสายเบอร์ extension จากตู้มาต่อเข้ากับ elastix ผ่าน port fxs ใช่ไหมครับ ) จากนั้นก็ให้ตู้มันจัดการโทรออกภายนอกเสมือนกันกดจากเบอร์ภายในไปยังเบอร์ปลายทาง ผมไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ ยังไงตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ มือใหม่ งง จริงๆครับ
กลวัชร
Bronz Member

Re: ตาม diagram นี้สามารถทำได้จริงไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

โพสต์โดย sitt01 » 22 พ.ค. 2014 12:29

ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: ตาม diagram นี้สามารถทำได้จริงไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 26 พ.ค. 2014 20:10

สาย extension จากตู้ pbx ต้องเอามาเข้าพอร์ต fxo ของ voip gateway นะครับ ย้ำว่าต้องเป็นพอร์ต fxo นะครับไม่ใช่ fxs

ที่เหลือคุณเข้าใจถูกต้องแล้ว
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software