Dell Server ติดปัญหาด้าน RAID

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

Dell Server ติดปัญหาด้าน RAID

โพสต์โดย apikit » 04 ส.ค. 2016 11:55

สอบถามหน่อยครับ
ผมกำลังจะตั้ง Elastix server V2.5 ซึ่ง รันอยู่บน Centos5.10 แต่ติดปัญหาเรื่อง Centos ไม่รองรับ Card raid ครับ (ปัญหาไม่รองรับ ค้นพบทางการ Search นะครับ)

dell server R330
- PERC H330

มีเพื่อนๆคนไหน ได้ลองติดตั้ง บนสเปค ประมาณนี้ไหมครับ
ถ้าติดตั้งไม่ได้ ควรหนีไปใช้ RAID Card รุ่นไหนดีครับ ที่เข้ากันได้กับ Centos
apikit
Bronz Member

Re: Dell Server ติดปัญหาด้าน RAID

โพสต์โดย sitt01 » 04 ส.ค. 2016 13:53

แนวทางแก้ไข
1. ถ้าเครื่องมีอยู่แล้วก็ลองลงดูได้ครับ ยังไม่ต้องลงจริง หาแผ่นมา setup ถ้ามันมองเห็น HD แสดงว่าไม่มีปัญหาอะไร ถ้ามองไม่เห็น ให้ลองไป google หา driver ของraid card เลือก centos version ที่ต้องการ โดยปรกติมันมักจะมองเห็นอยู่แล้วถ้าไม่ใช่ card รุ่นใหม่ๆจริงๆ
หรือ
2. ถ้ายังไม่มีเครื่อง ให้บอกที่ร้านเลยว่าจะลง ตัวนี้หา driver ให้ด้วย ถ้าไม่ได้ก็เปลี่ยนรุ่นไปเอารุ่นที่สามารถลงได้
หรือ
3. ลงแบบไม่ต้องใช้ raid เอา raid card ออกใช้ Harddisk ต่อกับ mainboard เลย ได้ชัวร์ๆ

ผมลงเป็น VMware ยังลงได้เลยครับ ไม่ทราบเช็คจากเว็บไหน บางทีเว็บก็ไม่ได้บอกหมดเพราะ ยี้ห้อ และรุ่นraid การ์ดเยอะมาก ต้องลองลงเองถึงจะรู้ เท่าที่ทำมา หลายเครื่องไม่เคยเจอว่าหา raid card ไม่เจอ นอกจาก เป็น os รุ่นเก่ามากๆ หรือ การ์ด ที่เพิ่งออกใหม่ในช่างเดือน2เดือนนี้ แต่ถ้าเป็นของใหม่มักจะมี driver ให้โหลดทุก os นะครับ
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

Re: Dell Server ติดปัญหาด้าน RAID

โพสต์โดย apikit » 04 ส.ค. 2016 14:21

จังหวะตรวจสอบสเปคก่อนสั่งเครื่องพบ ปัญหา https://bugs.launchpad.net/fuel/+bug/1420330 หลายๆทีชี้ตรงกันครับ (centos กับ Perc H330)
ยังไม่ทำการสั่งซื้อครับ ที่ผ่านมาลงบน vmware กับลงบน PC ครับ ติดปัญหาเรื่อง network นิดหน่อยก็แก้ไขได้ครับ จำเป็นต้องทำ raid 1 ด้วยน่ะครับ และ หัวหน้าไม่อนุมัติให้ใช้ vmware ด้วยน่ะครับ
สำหรับติดตั้ง driver raid เท่าที่หาข้อมูลจะต้องลงแบบ manual ยากทีเดียวครับ ค่อนข้างเสี่ยงไป

สอบถามกับทาง support เดลล์เอง ซึ่งก็ตอบง่ายๆว่า I cannot Confirm this solution can solved for Cent OS 5.10 or not because this OS don’t support
สอบถามกับทางร้าน ที่จะสั่งซื้อ ก็ได้คำตอบว่า - CentOS เป็น opensource นะคะ ทางลูกค้าอาจจะต้องเช็คกับทาง CentOS หรือเทสต์เองค่ะ แต่โดยปกติก็ใช้ได้นะคะ

แต่เพราะ บริษัท มีรายได้จากการใช้ระบบโทรศัพท์เป็นหลัก จึงจำเป็นต้องใช้ raid เพื่อป้องกันความสูญเสีย
ทางหัวหน้าต้องการ แนวทางการแก้ไขที่เชื่อถือได้ว่า สั่งซื้อมาแล้วจะติดตั้งได้ ไม่ติดปัญหาอะไร งานละเอียดครับ

ตอนนี้แนวทางที่น่าจะเป็นไปได้ง่ายสุดคือหา RAID CARD ที่ Suppor กับ CentOS ครับ หน้ามืดมาก
apikit

Re: D็ell Server ติดปัญหาด้าน RAID

โพสต์โดย apikit » 04 ส.ค. 2016 15:06

apikit เขียน:จังหวะตรวจสอบสเปคก่อนสั่งเครื่องพบ ปัญหา https://bugs.launchpad.net/fuel/+bug/1420330 หลายๆทีชี้ตรงกันครับ (centos กับ Perc H330)
ยังไม่ทำการสั่งซื้อครับ ที่ผ่านมาลงบน vmware กับลงบน PC ครับ ติดปัญหาเรื่อง network นิดหน่อยก็แก้ไขได้ครับ จำเป็นต้องทำ raid 1 ด้วยน่ะครับ และ หัวหน้าไม่อนุมัติให้ใช้ vmware ด้วยน่ะครับ
สำหรับติดตั้ง driver raid เท่าที่หาข้อมูลจะต้องลงแบบ manual ยากทีเดียวครับ ค่อนข้างเสี่ยงไป

สอบถามกับทาง support เดลล์เอง ซึ่งก็ตอบง่ายๆว่า I cannot Confirm this solution can solved for Cent OS 5.10 or not because this OS don’t support
สอบถามกับทางร้าน ที่จะสั่งซื้อ ก็ได้คำตอบว่า - CentOS เป็น opensource นะคะ ทางลูกค้าอาจจะต้องเช็คกับทาง CentOS หรือเทสต์เองค่ะ แต่โดยปกติก็ใช้ได้นะคะ

แต่เพราะ บริษัท มีรายได้จากการใช้ระบบโทรศัพท์เป็นหลัก จึงจำเป็นต้องใช้ raid เพื่อป้องกันความสูญเสีย
ทางหัวหน้าต้องการ แนวทางการแก้ไขที่เชื่อถือได้ว่า สั่งซื้อมาแล้วจะติดตั้งได้ ไม่ติดปัญหาอะไร งานละเอียดครับ

ตอนนี้แนวทางที่น่าจะเป็นไปได้ง่ายสุดคือหา RAID CARD ที่ Support กับ CentOS ครับ หน้ามืดมาก

หรืออีกทาง คือคอนเฟิมจากผู้มี ประสบการณ์ ลง elastix ผ่าน raid ที่ R330
apikit

โพสต์โดย nuiz » 04 ส.ค. 2016 19:45

ของราคาตั้งแพง น่าจะมีให้ลองก่อนนะครับ

ผมไม่มีวิธีแก้ไขให้ลง Elastix 2.5 บน R330 นะครับ แต่ผมมีประสบการณ์ 2 รุ่น
R430 ก็เป็นเหมือนกันครับ ลง Elastix 2.5 หา Harddisk ไม่เจอ ในเครื่องมี RAID ด้วย พอเปลี่ยนไปลง Elastix 4.0 (CentOS 7) ก็ลงได้ ผมว่าคุณตัองลง 4.0 ครับ
R230 ก็ลง Elastix 2.5 ไม่ได้ ต้อง 4.0
ลองดู R320 ครับ แม้ในเว็บ dell.com จะไม่มีแล้ว เผื่อที่ไหนจะมีค้าง Stiock ไว้บ้าง ผมว่าน่าจะลงได้ ขอลองแล้วค่อยซื้อ

สำหรับ vmware เป็นความเชื่อของแต่ละบุคคลครับ บางคนเชื่อว่าดีก็จะใช้ vm เป็นหลัก อะไรๆก็ vmware บางคนไม่เชื่อว่ามันดีก็จะไม่ยอมใช้ เครื่องก็เต็มห้องไปหมด

ขอบคุณสำหรับข้อมูล R330 ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย ninenoi » 05 ส.ค. 2016 10:41

Server Dell R330 รองรับ Card raid ได้สองรุ่น PERC H330 ,PERC H730 ทั้งสองรุ่นไม่สามารถลง Elastix ได้

Operating systems Support
Microsoft® Windows Server® 2008 R2 SP1
Microsoft Windows Server 2012
Microsoft Windows Server 2012 R1 & R2
Red Hat® Enterprise Linux® 5.8
Red Hat Enterprise Linux 6.5
SUSE® Linux Enterprise Server 10 SP4
SUSE Linux Enterprise Server 11 SP3

Virtualization options:
VMware® ESXi 5.1
VMware 6.0

แนวทางการแก้ไขคงต้องลงบน VMware จริงๆแล้วแหละครับ แต่หัวหน้าไม่ให้ใช้คงต้องถามนะครับว่าเพราะอะไร เพราะ VMware 6.0 มี VMware free license สามารถขอได้ทางหน้าเว็ปเลย

โดยส่วนตัวผมใช้ Virtualization ทั้ง Hyper-V Server 2012R2 , VMware 6.0 Free ใช้งานได้ดี
ninenoi

โพสต์โดย sitt01 » 06 ส.ค. 2016 15:18

สุดท้ายถ้ารุ่นนี้ไม่ได้ก็เปลี่ยนรุ่นสิครับยังไม่ได้ซ์้อไม่ใช่หรือ โดยส่วนตัวไม่เคยใช้เครื่องที่มียี่ห้อเลย เพราะข้อจำกัดเยอะ (ห้ามเปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่) ด้าน support ก็จำกัด( เปิดเครื่องเองยังไม่ได้เลย)
ที่ บริษัทเคยใช้ของยี่ห้อมาทำ server แพงมาก ลองเปิดเครื่องดู เช็ค รุ่น mainboard raidcard และ ram แล้วพบว่าถ้าประกอบเอง ราคาห่างกัน ครึ่งๆ หลังจากนั้นไม่เคยคิดจะซื้ออีกเลย แต่ถ้าไม่มีความรู้เลยหรือ จำนวนเครื่องมากเกิน support ไหว
ก็ซื้อของมียื่ห้อก็สะดวกดีครับ ลองดูว่าประกับนี่รับถึง Hardware ด้วยหรือเปล่า หรือ มีเครื่องเปลียนกรณี เครื่องเราเสีย ล่าสุด เครื่องที่ซื้อมา Harddisk 500GB เสีย 1 ตัว ค่าเปลี่ยน 10000 บาท แค่นี้ก็รู้แล้วนะครับว่า มันโหดขนาดไหน.
ข้อดีของการเป็นคนทำคอมพิวเตอร์ คือ ทำยังไงคอมพิวเตอร์ก็จะไม่เจ๊ง ถ้าไม่ไปยุ่งกับ Hardware อย่างมากก็แค่เสียเวลาลง โปรแกรมใหม่ แต่อย่างว่ายิ่งลงบ่อยเท่าไรก็ยิ่งขำนาญเท่านี้น
sitt01
Gold Member

โพสต์โดย apikit » 30 ก.ย. 2016 14:32

แจ้งความคืบหน้าครับ
หลังจากได้ของแล้ว dell server R330 (เนื่องจากหน้าบริษัทที่ขายรับรองการติดตั้งได้ประเด็นนี้เลยผ่านการอนุมัติครับ) ทำการติดตั้ง elastix ติดตั้งบน raid 1 ได้ปกติ
ติดปัญหานิดๆเรื่องของ driver sangoma เนื่องจาก shell เข้าระบบพบ card ปกติ แต่ทำการ config บน gui ไม่พบ card ครับ
ทำการแก้ไข ตาม link ด้านล่างครับ
http://wiki.sangoma.com/elastix-rpms#el ... ce-install
http://repo.elastix.org/elastix/4/updates/x86_64/RPMS/
แก้ไขแล้ว Detect พบ card แล้วนะครับ แบ่งปันกันครับ
apikit

โพสต์โดย Aoi24 » 30 ก.ย. 2016 17:17

ลง elastix 2.5 หรือ 4.0 ครับ
Aoi24

โพสต์โดย muzazhi » 30 ก.ย. 2016 18:22

น่าจะเป็น 4 นะครับ
muzazhi

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software