2 Elastix Server Connection

Elastix IP Pbx

Moderator: jubjang

2 Elastix Server Connection

โพสต์โดย heartbeat » 30 พ.ค. 2011 16:34

ผมทำให้ที่ทำงานมี Elastix ทั้ง 2 สาขา และทั้ง 2 สาขา เชื่อมต่อกันเป็น fiber

ผมสร้างทั้ง 2 Server ให้เชื่อมกันโดยใช้ IAX2 ทั้ง 2 เครื่อง (มีการ์ด FXO ทั้ง 2 สาขาๆละ 2 Line)

ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ โทรคุยกันได้ 1 Line แต่พออีก Line จะโทรมันไม่สามารถโทรได้

สอบถามหน่อยครับ ว่าทำไมถึงเกิดเหตุการณ์อย่างนี้ หรือต้องทำการแก้ไขตรงส่วนใด ถึงจะ online ได้มากกว่า 1 Line

ขอบคุณครับ
heartbeat
Silver Member

Re: 2 Elastix Server Connection

โพสต์โดย nuiz » 30 พ.ค. 2011 17:07

1. ตอนคอนฟิก IAX เชื่อมระหว่าง 2 Server คอนฟิกแบบไหนครับ แบบรีจิสเตอร์ (ด้วยเบอร์ extensions) หรือว่าแบบ IP Authentication แนะนำให้เป็นแบบหลังครับ และถ้าเป็นไปได้ควรใช้ SIP แทนเพราะคอนฟิกง่ายกว่ามาก
2. ตอนที่สายที่ 2 ใช้งานไม่ได้ มันมีอาการยังไงครับ เสียง หรือ message บนหน้าจอ และมันเกิดบน Server ตัวไหน Local หรือว่า Remote
3. ใช้งานยังไงครับ กดยังไง
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: 2 Elastix Server Connection

โพสต์โดย heartbeat » 31 พ.ค. 2011 10:06

nuiz เขียน:1. ตอนคอนฟิก IAX เชื่อมระหว่าง 2 Server คอนฟิกแบบไหนครับ แบบรีจิสเตอร์ (ด้วยเบอร์ extensions) หรือว่าแบบ IP Authentication แนะนำให้เป็นแบบหลังครับ และถ้าเป็นไปได้ควรใช้ SIP แทนเพราะคอนฟิกง่ายกว่ามาก
2. ตอนที่สายที่ 2 ใช้งานไม่ได้ มันมีอาการยังไงครับ เสียง หรือ message บนหน้าจอ และมันเกิดบน Server ตัวไหน Local หรือว่า Remote
3. ใช้งานยังไงครับ กดยังไง

ตอบ ข้อที่ 1. ผม config แบบนี้ครับ โดยที่ config ด้านล่างเป็นของ server ที่สาขา as ส่วนที่สาขา bp นั้นก็กลับกันครับ

trunk name = to_bp_01
peer detail ::
username=from_as_01
type=peer
secret=rw47
qualify=yes
host=10.10.30.3
context=from-internal
trunk=yes
disallow=all
allow=g729&gsm&ulaw&alaw

user context = from_bp_01
user detail ::
type=user
secret=rw47
host=10.10.30.3
context=from-internal
disallow=all
allow=g729&gsm&ulaw&alaw

ตอบข้อ2. พอสายที่ 2 ใช้งานมันขึ้นมา hangup แล้วก็เข้าสู่เสียงให้รอกด ext. ใหม่อีกทีครับ วนอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
ตอบข้อ3. สาขา as กดไปหาสาขา bp กด 491 เพื่อเข้า server ที่ฝั่ง as แล้ว server รับเข้า disa แล้วกด 8122 เพื่อโทรไปหาเบอร์ 122 ที่สาขา bp
heartbeat
Silver Member

ย้อนกลับไปยัง Elastix - Unified Communications Software