เทคนิคการแปลงไฟล์ Text File ให้อยู่ในรูปแบบ UTF-8

โปรแกรมบน CentOS ที่ควรติดตั้งใช้งานร่วมกับ VoIP Server

เทคนิคการแปลงไฟล์ Text File ให้อยู่ในรูปแบบ UTF-8

โพสต์โดย nuiz » 15 เม.ย. 2010 08:34

ปัจจุบันโปรแกรมส่วนใหญ่ที่ให้เราคอนโทรลผ่านเว็บได้มักจะออกแบบให้เราเพิ่มเมนู ข้อความต่างๆให้เป็นภาษาอะไรก็ได้ที่เราต้องการ เช่นภาษาไทย เป็นต้น ซึ่งก็ต้องมีการแปลไฟล์ต้นแบบจากภาษาอังกฤษให้เป็นภาษาไทย หลายท่านคงอาจจะเคยทำมาแล้ว ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ทำอยู่บ่อยๆ อยากทำอ่ะครับแต่เวลาใช้งานถนัดใช้เมนูภาษาอังกฤษมากกว่า
พอเราแปลเสร็จแล้ว แล้วก็อัพเข้า Web Server ทำทุกอย่างตามที่บอกไว้ใน Manual ของโปรแกรมแล้ว แต่พอเลือกภาษาไทยมันกลับกลายเป็นตัวหนังสือภาษาขอมไปซะได้ อุตส่าห์แปลซะดิบดี
สาเหตุหนึ่งที่ไม่แสดงผลเป็นภาษาไทย สำหรับผมแล้วคิดว่าไม่ได้เป็นที่ Web Server ครับ เพราะผมลง Apache เสร็จก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับคอนฟิกในส่วนของ Language เลย ดีฟอลท์รู้สึกว่าจะเป็น UTF-8 ซึ่งก็แสดงผลได้ดีกับภาษาไทย เดิมทีเราต้องไปแก้ให้เป็น TIS-620 แต่ตอนนี้ไม่ต้องแล้วครับ ยืนยัน! ปัญหาอาจจะเกิดจากไฟล์ที่เราทำอาจจะยังไม่ได้เข้ารหัสแบบ UTF-8 ก็เป็นได้ ลองใช้คำสั่งนี้ดูนะครับ แปลงไฟล์ข้อความ language_th.cfg ให้เข้ารหัสแบบ UTF-8

โค้ด: เลือกทั้งหมด
vi -c ":wq! ++enc=utf8" language_th.cfg

อาจจะเวอร์คก็ได้นะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง CentOS - The Community Enterprise Operating System