ถามเรื่อง การ์ด X100P กับสายโทรศัพท์ที่มีเบอร์แล้วหน่อยครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

ถามเรื่อง การ์ด X100P กับสายโทรศัพท์ที่มีเบอร์แล้วหน่อยครับ

โพสต์โดย terate » 18 มี.ค. 2014 12:33

ตอนนี้ใช้ Asterisk ทำ ระบบสั่งจอง บันทึกลงฐานข้อมูล แล้วก็เรียกข้อมูลออกมาโชว์หน้าเว็บ ครับ!
เวลาทดลองก็กำหนด Extensions เบอร์ เมื่อโทรไปที่เบอร์นั้น ก็ให้เบอร์นั้น เรียกไฟล์ phpagi script ที่ได้เขียนไว้

โดยปกติจะทดลองกับ โปรแกรม softphone ทีนี้อยากจะถามว่า ถ้าเกิดจะตั้งค่าให้ เมื่อมีคนโทรเข้ามาโดยระบบโทรศัพท์ทั่วได้
เข้ามาที่เครื่อง Asterisk server ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

สิ่งที่มีตอนนี้คือ
Linux Centos 6.5
Asterisk 11.8.1
Asterisk-GUI
DAHDI (ติดตั้งแล้ว)
DAHDI-Tools (ติดตั้งแล้ว)
การ์ด X100P (ใส่ใน server แล้ว)
สายโทรศัพท์ที่มีเบอร์ 03x-xxx-xxx

ขอความช่วยเหลือหน่อยน่ะครับ ^^
terate

Re: ถามเรื่อง การ์ด X100P กับสายโทรศัพท์ที่มีเบอร์แล้วหน่อยครับ

โพสต์โดย nuiz » 19 มี.ค. 2014 22:04

1. ติดตั้งการ์ด x100p

2. เขียน Dialplan รับสายที่โทรเข้ามาทางการ์ด X100P ให้เรียก AGI Script ที่ทำไว้ สมมติว่าชื่อไฟล์ xxxx.agi อยู่ในโฟลเดอร์ /var/lib/asterisk/agi-bin/

[from-pstn]
exten => s,1,AGI(xxxx.agi)
exten => s,n,Hangup
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ถามเรื่อง การ์ด X100P กับสายโทรศัพท์ที่มีเบอร์แล้วหน่อยครับ

โพสต์โดย terate » 20 มี.ค. 2014 11:15

nuiz เขียน:1. ติดตั้งการ์ด x100p

2. เขียน Dialplan รับสายที่โทรเข้ามาทางการ์ด X100P ให้เรียก AGI Script ที่ทำไว้ สมมติว่าชื่อไฟล์ xxxx.agi อยู่ในโฟลเดอร์ /var/lib/asterisk/agi-bin/

[from-pstn]
exten => s,1,AGI(xxxx.agi)

ขอบคุณครับพี่ ขอถามต่ออีกครับ เรื่อง คือว่า ผมก็ต้องเพิ่มโค้ดในไฟล์ iax.conf ด้วยหรือเปล่าครับครับ
เช่น...

ไฟล์ iax.conf
[iaxtel] ; context นี้หรือเปล่า ไม่มั่นใจครับ
bindport=4569
type=friend
allow=all
bandwidth=low
context=from-external

แล้วก็ไฟล์ Dial plan (extensions.conf) ไม่มั่นใจว่าเขียนยังไง ใช้ _0XXXXXXXXX หรือเปล่าครับ
ไฟล์ extensions.conf
[from-external]
exten => _0XXXXXXXXX,1,Answer
exten => _0XXXXXXXXX,n,AGI(test.php)
exten => _0XXXXXXXXX,n,Hangup
terate

โพสต์โดย nuiz » 21 มี.ค. 2014 16:25

งานนี้ไม่เกี่ยวกับ iax.conf ครับ เพราะว่าสายโทรเข้ามันไม่ได้เข้ามาทาง voip มันเข้ามาทางการ์ด dahdi ต่างหาก อีกทั้งเข้ามาแล้วก็มาโพรเซส (หรือหยุด) อยู่ที่ตัว Asterisk ไม่ได้ส่งไปที่ไหนต่อ

ใน extensions.conf คุณต้องมี

[from-pstn]
exten => s,1,Answer
exten => s,n,AGI(xxxx.agi)

ตัวอักษร s ย่อมาจาก Start ใช้เมื่อรับสายเข้ามาทาง dahdi
ส่วน [from-pstn] เป็นชื่อ context ดีฟอลท์ของการ์ด dahdi
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย terate » 21 มี.ค. 2014 16:52

ออ เป็นอย่างนี้นี่เอง ครับ แค่ ไปกำหนดที่ context [from-pstn]
ขอบคุณมากครับ
terate

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server