การเปลี่ยน User-Agent และ Realm ให้เป็นชื่อของเราเอง

Asterisk Opensource IP Pbx

การเปลี่ยน User-Agent และ Realm ให้เป็นชื่อของเราเอง

โพสต์โดย voip4share » 16 ธ.ค. 2009 00:09

การดัดแปลง Header ของ SIP messages ที่ผมจะแนะนำต่อไปนี้ เป็นการแทนที่ข้อความว่า "asterisk" ให้เป็นชื่ออื่น เช่น ชื่อบริษัท หรือชื่ออะไรก็ได้ที่อยากจะใช้ ทำไมต้องเปลี่ยนหน่ะเหรอครับ อย่างน้อยที่สุดก็จะไม่มีใครรู้ว่าเราใช้ Asterisk เป็น SIP Server หน่ะสิครับ

มาดู SIP Message ที่มีคำว่า "asterisk" แปะอยู่ครับ
SIP Message with Asterisk
sip_header_asterisk_small.png (61.43 KiB) เปิดดู 4561 ครั้ง

จากรูปจะเห็นว่ามีอยู่ 2 ที่คือ User-Agent และ realm ที่มีคำว่า Asterisk อยู่ด้วย เราสามารถแก้ไขข้อความนี้ได้นะครับ โดยผมจะแก้ไขให้เป็น User-Agent=VoIP4Share v1.85 (ตั้งเล่นๆครับ) และแก้ไข realm=voip4share.com
voip4share
Administrator

Re: การดัดแปลง User-Agent และ Realm ให้เป็นชื่อของเราเอง

โพสต์โดย voip4share » 17 ธ.ค. 2009 11:22

วิธีการมีดังต่อไปนี้ครับ

1. ล๊อกอินเข้าไปที่ Asterisk
2. แก้ไขไฟล์ /etc/asterisk/sip.conf โดยใช้ Text Editor ที่มีอยู่ในเครื่องเซอร์เวอร์ เช่น Vi หรือ Nano ก็ได้
3. แก้ไข "User-Agent" ให้ค้นหาบรรทัดที่เขียนว่า useragent แล้วแก้ไข ดังนี้
useragent=VoIP4Share v1.85
4. แก้ไข realm ให้ค้นหาบรรทัด realm แล้วแก้ไข ดังนี้
realm=voip4share.com
5. เซฟไฟล์
6. เข้า Asterisk Console แล้วพิมพ์คำสั่ง sip reload เพื่อรีโหลด SIP ใหม่ครับ

เท่านี้เองครับ

หมายเหตุ สำหรับท่านที่ใช้ Elastix หรือ Trixbox หรือ FreePBX หรือ PIAF เป็น Web Management ของ Asterisk ให้แก้ไขที่ไฟล์ /etc/asterisk/sip_custom.conf หรือ /etc/asterisk/sip_general_custom.conf แทนนะครับ โดยเพิ่มสองบรรทัดข้างบนเข้าไปใหม่เลย
voip4share

Re: การดัดแปลง User-Agent และ Realm ให้เป็นชื่อของเราเอง

โพสต์โดย voip4share » 17 ธ.ค. 2009 11:30

มาดูผลงานกันครับ
Changing User-Agent and Realm
sip_header_asterisk_after_small.png (60.43 KiB) เปิดดู 4561 ครั้ง

จะเห็นว่า User-Agent เปลี่ยนจาก Asterisk PBX เป็น VoIP4Share v1.85 และ Realm เปลี่ยนจาก asterisk เป็น voip4share.com แล้ว
voip4share

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server