Asterisk Console มีไว้ทำอะไร และจะใช้งานได้ยังไง

Asterisk Opensource IP Pbx

Asterisk Console มีไว้ทำอะไร และจะใช้งานได้ยังไง

โพสต์โดย voip4share » 16 ธ.ค. 2009 00:01

Asterisk Console มีไว้เพื่อมอนิเตอร์ ควบคุมการทำงาน รีโหลดโปรแกรม รีโหลดโมดูล ดีบัคโปรแกรม Asterisk ครับ ภายในคอลโซลจะมีคำสั่งต่างๆมากมาย เรียกดูคำสั่งทั้งหมดด้วยคำสั่ง help ครับ ปกติเราจะไม่ได้เข้ามาดูใน Asterisk Console ครับ ยกเว้นตอนที่มีปัญหาเกี่ยวกับการทำงานของโปรแกรม Asterisk หรือต้องการรีโหลด Asterisk เมื่อแก้ไขไฟล์คอนฟิก หรือต้องการมอนิเตอร์การทำงานของโปรแกรมเฉพาะที่เราเขียนขึ้นมาเพื่อสั่งงาน Asterisk เป็นต้น

วิธีการเข้าไปยัง Asterisk Console มีหลายวิธีครับ ดังต่อไปนี้

1. เข้าทางคอนโซลของเครื่องเซอร์เวอร์
เหมาะกับตอนที่เราอยู่หน้าเครื่องเซอร์เวอร์ครับ มีคีย์บอร์ด มีจอมอนิเตอร์ ล๊อกอินเข้าไปที่เครื่องและอยู่ที่พร้อมท์ของ root พิมพ์คำสั่ง asterisk -r ครับ ก็จะเข้าสู่ Asterisk Console
Asterisk Console
asterisk_console_small.png (91.62 KiB) เปิดดู 7390 ครั้ง

รูปข้างบน พร้อมท์ "opensips*CLI>" เรียกว่า พร้อมท์ Asterisk Console ครับ จากตรงนี้สามารถพิมพ์คำสั่งสั่งงาน Asterisk ได้เลยครับ ดูคำสั่งทั้งหมดพิมพ์ help ครับ

2. รีโมทผ่านเน็ตด้วยโปรแกรม SSH Client
เช่นโปรแกรม PuTTY
เหมาะกับตอนที่ไม่ได้อยู่หน้าเครื่องเซอร์เวอร์ครับ ถ้าเซอร์เวอร์ต่ออินเตอร์เน็ตเราก็รีโมทเข้ามาได้จากทั่วทุกมุมโลกผ่านการเชื่อมต่อที่มีความปลอดภัยสูง (Secure Shell) จึงมั่นใจได้ว่าจะไม่มีใครมาดักดูข้อมูลของเรากลางทางเพราะข้อมูลจะถูกเข้ารหัสครับ
ดูวิธีการล๊อกอินเข้าเซอร์เวอร์และเข้าสู่ Asterisk Console

3. ใช้คำสั่ง Asterisk Console จากหน้าเว็บเพจ
ปัจจุบันมีกลุ่มคนที่ร่วมมือกันพัฒนาโปรแกรมแมเนจเม้นท์ของ Asterisk ขึ้นมาทำให้เราใช้งานได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม ไม่ว่าจะเป็นการคอนฟิก การมอนิเตอร์ การแก้ไขไฟล์คอนฟิก จะทำผ่านเว็บทั้งหมด รวมทั้งการเข้าไปใน Asterisk Console ก็ทำผ่านเว็บได้ด้วยนะครับ ดูตัวอย่างจากรูปครับเป็นหน้าเว็บของ Asterisk Console จากโปรแกรม Elastix

พิมพ์คำสั่งที่ช่อง "Command" ได้เลยครับ แล้วกดปุ่ม "Execute"

เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 16.x + DAHDI 2.11.1 บน CentOS 7
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 15.x + DAHDI 2.11.1 บน CentOS 7
voip4share
Administrator

Re: Asterisk Console มีไว้ทำอะไร และจะใช้งานได้ยังไง

โพสต์โดย voip4share » 16 ธ.ค. 2009 11:09

คำสั่งทั้งหมดที่มีใน Asterisk Console

ที่พร้อมท์ Asterisk Console พิมพ์คำสั่ง help ครับ เพื่อแสดงคำสั่งทั้งหมดที่มี คำสั่งที่เราเห็นจะขึ้นอยู่กับเวอร์ชั่นของ Asterisk ด้วยนะครับ เวอร์ชั่นใหม่ๆจะมีคำสั่งเยอะกว่า และบางคำสั่งที่มีมาตั้งแต่เวอร์ชั่นเก่าๆก็อาจถูกเปลี่ยนชื่อไปนะครับ เดี๋ยวจะสงสัยว่าทำไมไม่มีคำสั่งนั้น :D

คำสั่งเหล่านี้มีเยอะก็จริงครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าเราต้องใช้ทั้งหมดหรือใช้ตลอด ไม่ต้องซีเรียสครับ ใช้เมื่อต้องการและใช้เฉพาะที่จำเป็น
Asterisk Command Summary
asterisk_console_help_small.png (182.39 KiB) เปิดดู 7390 ครั้ง

อ่านรายละเอียดเกี่ยวกับคำสั่งต่างๆเหล่านี้ ได้จากกระทู้อื่นๆครับ

ถ้าจะออกจาก Asterisk Console ทำได้ 2 แบบครับ คือ พิมพ์ exit หรือกดปุ่ม control + c (กดปุ่ม Control ค้างไว้ แล้วกดปุ่ม c)
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server