เปลี่ยนเบอร์โทรครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

เปลี่ยนเบอร์โทรครับ

โพสต์โดย joint » 30 มิ.ย. 2010 10:07

office จะย้ายไปที่ใหม่นะครับ เลยมีการเปลี่ยนเบอร์โทรนะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเบอร์ตรงไหนนะครับ
joint

Re: เปลี่ยนเบอร์โทรครับ

โพสต์โดย nuiz » 30 มิ.ย. 2010 10:53

เป็นเบอร์ 02xxxxxxx ที่เป็นเบอร์บ้านใช่ป่าวครับ ไม่ใช่เบอร์ DID
ย้ายออฟฟิศไปที่ใหม่ เบอร์ต้องเปลี่ยนใหม่อ่ะครับ แต่ผมได้ยินมาว่าถ้าเราเป็นลูกค้าที่มีเบอร์หลายๆเบอร์ ระดับ VIP หน่อย หรือสนิทกับ Sales ขาย เราแจ้งให้เขาย้ายเบอร์ตามได้ เช่นเบอร์ True หรือ TOT ประมาณนี้อ่ะครับ
ถ้าย้ายเบอร์ตามไม่ได้ก็ต้องขอเบอร์ใหม่ โดยในระหว่างนี้ถ้ามีลูกค้าโทรเข้าเบอร์เก่าเราก็แจ้งให้ TRUE/TOT ส่งเสียง IVR บอกว่าเราเปลี่ยนเบอร์ใหม่แล้วเป็น 02xxxxxxx

ก็พอจะแก้ปัญหาได้ครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

โพสต์โดย joint » 30 มิ.ย. 2010 14:55

ขอบคุณครับ ปัญหาของผมนะครับ คือเขาให้ผม configure เบอร์ใหม่ที่ voip server นะครับ ซึ่งผมไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนตรงไหนนะครับ ขอบคุณครับ
joint

โพสต์โดย nuiz » 30 มิ.ย. 2010 18:41

อืม
มันมีรายละเอียดที่ต้องรู้อีกเพิ่มเติมครับ เช่น
1. ตอนนี้รับเบอร์เข้ามายังไง เป็นเบอร์ DID หรือว่าใส่การ์ด Interface แล้วเอาเบอร์โทรศัพท์มาใส่
2. ใช้อะไรเป็น VoIP Server เช่น Asterisk แท้ๆ หรือว่า Elastix หรือว่า Trixbox หรือว่าโปรแกรมอื่น

ถ้าเป็นเบอร์โทรศัพท์ที่เป็นเส้นๆ ต่อสายเข้ามาที่การ์ด Interface ก็คงอาจต้องขอเบอร์ใหม่ถ้าทาง Provider ย้ายเบอร์ตามมาไม่ได้

ขอแบบละเอียดเลยนะครับ รู้อะไรเกี่ยวกับเบอร์ก็แจ้งด้วย จะได้ช่วยได้อ่ะครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz

โพสต์โดย joint » 02 ก.ค. 2010 11:03

ใช้โปรแกรม Trixbox ครับ และก็มี card ใส่สายด้วยนะครับ มีสายโทรศัพท์ 4 เส้นครับ ต่ออยู่
joint

โพสต์โดย nuiz » 02 ก.ค. 2010 19:00

อ่ะครับ ถ้างั้นคงไม่ต้องทำอะไรเยอะ ขอเบอร์ใหม่มา 4 เบอร์ หรือมีเบอร์อยู่แล้วก็ต่อเข้าไปในช่องพอร์ตโทรศัพท์ของการ์ด แล้วเข้าไปในคอนฟิกของ Trixbox แล้วดูตรงเมนู Inbound Route นะครับ ว่ามีคอนฟิกอะไรเกี่ยวกับเบอร์เก่าไว้บ้างหรือเปล่า

แล้วลองโทรเข้าไปดูว่าเวอร์คมั๊ย
nuiz

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server