สอบถาม เรื่องการตั้งค่าให้แจ้งคนที่โทรเข้ามาในคิว ให้รู้ว่าต

Asterisk Opensource IP Pbx

สอบถาม เรื่องการตั้งค่าให้แจ้งคนที่โทรเข้ามาในคิว ให้รู้ว่าต

โพสต์โดย thekungz » 11 ต.ค. 2012 18:37

สอบถาม เรื่องการตั้งค่าให้แจ้ง คนที่โทรเข้ามาในคิว ให้รู้ว่าต้องรออีกกี่คิว หรือ อยู่ในคิวเป็นลำดับที่เท่าไร และ บอกเวลาที่ต้องรอสายประมาณเท่าไร

ต้องตั้งค่าอย่างไรครับ แล้วไฟล์เสียงที่เกี่ยวข้องที่เล่นตอนแจ้งให้คนที่โทรเข้ามานั้น มีเสียงอะไรมั่งครับ

ขอบคุณครับ
thekungz
Bronz Member

Re: สอบถาม เรื่องการตั้งค่าให้แจ้งคนที่โทรเข้ามาในคิว ให้รู้ว่าต

โพสต์โดย nuiz » 14 ต.ค. 2012 00:15

ไม่เคยทำ Queue บน Asterisk สักทีครับ

** ฟีเจอร์นี้ทำง่ายมากใน Elastix/FreePBX **

เลยมีข้อแนะนำว่า น่าจะมี Elastix สักเครื่อง (เครื่องนี้มีไว้เทส ไม่ได้มีไว้ใช้งาน) คอนฟิกแล้วเทสฟีเจอร์ที่อยากได้ให้เวอร์คๆ แล้วมาแกะดูคอนฟิกในโฟลเดอร์ /etc/asterisk ก็จะเห็นคอนฟิกหน่ะครับ แล้วเอามาคอนฟิกใน Asterisk

ส่วนไฟล์เสียงก็อยู่ใน /var/lib/asterisk/sounds ไฟล์หลักๆจะขึ้นต้นด้วย queue*

และจะมีไฟล์เสียงปลีกย่อยอีก ไว้สังเกตุดูใน Asterisk Console ขณะเรียกใช้งาน Queue ครับ มันจะโชว์ชื่อไฟล์ขึ้นมาเลยเวลามันเล่นไฟล์ๆนั้น
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถาม เรื่องการตั้งค่าให้แจ้งคนที่โทรเข้ามาในคิว ให้รู้ว่าต

โพสต์โดย peeturn » 15 ต.ค. 2012 17:38

announce-holdtime=yes
peeturn
Gold Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server