set asterisk ให้เลือกโทรออกช่องทางที่ว่างอยู๋ได้ยังไงครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

set asterisk ให้เลือกโทรออกช่องทางที่ว่างอยู๋ได้ยังไงครับ

โพสต์โดย haeha » 05 มี.ค. 2010 19:43

กรณ๊เรามีเบอร์โทรออก Tot netcall อยู่ 3 เบอร์

asterisk จะรู้ได้ยังไงว่า เบอร์ไหนว่างพร้อมใช้งาน ครับ
http://www.irbeautina.biz
เว็ปขายสินค้าแบรนด์ไทยตั้งโดยโรงงานรับจ้างผลิต ที่สั่งสมประสบการณ์การผลิตเพื่อการส่งออกมากว่า 27 ปี
มีผลิตภัณฑ์หลากหลายอาทิ สินค้าด้านความงาม อาหารเสริม สปา บำรุงผิวพรรณ รักษาสิว ฝ้า น้ำหอม เครื่องประดับ
เปิดรับสมัครตัวแทนจำหน่ายอิสระ แฟรนไชส์
ภาพประจำตัวสมาชิก
haeha
Silver Member

Re: set asterisk ให้เลือกโทรออกช่องทางที่ว่างอยู๋ได้ยังไงครับ

โพสต์โดย voip4share » 05 มี.ค. 2010 22:40

ท่านไหนรู้ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ส่วนผมกำลังศึกษาอยู่ครับ คร่าวๆคือใช้ตัวแปร ${DIALSTATUS} เข้ามาช่วยตอนที่เขียน Dialplan เช็คสถานะของแต่ละ Trunk (Account) แต่ยังไม่ถึงไหนเลยครับ
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server