เทคนิคลด Load บนเครื่องที่ใช้การ์ด E1 ของ Sangoma

Asterisk Opensource IP Pbx

เทคนิคลด Load บนเครื่องที่ใช้การ์ด E1 ของ Sangoma

โพสต์โดย nuiz » 13 มี.ค. 2011 18:06

พอดีไปเจอเอกสารหนึ่งในเว็บ Sangoma ครับ เป็นเอกสารที่ว่าด้วยเทคนิคการลดโหลดบนเครื่องเซอร์เวอร์ที่ติดตั้งการ์ด T1/E1 ของ Sangoma ในเอกสารบอกว่าเครื่องที่ติดตั้งการ์ด 8 E1 เข้าไป 2 การ์ด รับคอล 16x30 = 480 คอลพร้อมๆกัน เกิดโหลดบนเซอร์เวอร์นิดเดียว มีกราฟให้ดูด้วยครับ เครื่องที่เขาใช้เทส มีเสป็คแบบนี้
- cpu core 2 quad
- 4 gb ram
- 2 x 8 E1 card + hardware echo canceller

แต่ในเอกสารก็ไม่ได้บอกว่ามีโปรแกรมอะไรรันอยู่ในเครื่องอีกมั่งนอกจาก Asterisk เช่น มี Trixbox มั๊ย มี Elastix มั๊ย แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมีนะครับ เพราะถ้ามีคงทำไม่ได้อย่างในเอกสาร

How to Reduce Asterisk System Load By 70%
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server