ติดตั้งการ์ด GSM for Asterisk

Asterisk Opensource IP Pbx

ติดตั้งการ์ด GSM for Asterisk

โพสต์โดย nuiz » 23 ก.ย. 2011 11:56

หลายๆท่านคงจะเคยได้เห็นการ์ด GSM บน Asterisk กันมาบ้างแล้วนะครับ การ์ดนี้จะทำให้เราๆท่านๆโทรออก (รับสายเข้า) ผ่านโครงข่าย GSM ด้วยค่าใช้จ่ายอันน้อยนิด แต่ละค่ายจะมีโปรโมชั่นโทรราคาถูก ไม่ก็เหมาจ่ายในเครือข่ายเดียวกันวันละ 9 บาท นับว่าเป็นการโทรออกที่ต้นทุนต่ำมากๆในตอนนี้ครับ (ตอนแรกอาจจะลงทุนค่าการ์ด GSM บ้างนิดหน่อย แต่จะคืนทุนได้ภายใน 1 หรือ 2 เดือน แล้วแต่โทรมากหรือโทรน้อย) ผมได้การ์ดมาก็เลยลองใช้งานดู

การ์ดนี้ติดตั้งไม่ยากครับ (ทีแรกคิดว่าจะยาก) ใช้งานก็ไม่ยากด้วย คิดซะว่ามันเป็นการ์ด FXO ที่มี 4 พอร์ตหล่ะกัน เวลาคอนฟิกบน Asterisk/Elastix ก็คอนฟิก DAHDI Trunks เวลาจะโทรออกก็เซ็ต Outbound Routes เวลาจะโทรเข้าก็เซ็ต DAHDI Channel DID และ Inbound Routes เซ็ตแบบเดิมๆเลยครับ ไม่ได้มีอะไรเป็นพิเศษ

มาดูรูปกันเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สำหรับวิธีการติดตั้งและคอนฟิกการ์ด GSM for Asterisk ทั้งบน Elastix และ Asterisk เชิญที่บทความนี้เลยครับ เทคนิคการติดตั้งการ์ด GSM บน Asterisk และ Elastix

ขอขอบคุณเว็บ http://www.buyasteriskcard.com ที่เอื้อเฟื้ออุปกรณ์ GSM Card for Asterisk มาให้ลองใช้งาน

บทความที่เกี่ยวข้อง
GSM VoIP Gateway 4 พอร์ต
GSM VoIP Gateway 8 พอร์ต
วิธีการคอนฟิกพอร์ต FXO ของการ์ด TDM410P บน Elastix
รวมเทคนิคการใช้งาน RasPBX - Asterisk on Raspberry Pi
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 17.x + DAHDI 3.1.0 บน CentOS 7
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ติดตั้งการ์ด GSM for Asterisk

โพสต์โดย muzazhi » 21 เม.ย. 2017 03:06

อ่าน ไม่ได้ เห้อ ๆ สิทธิ์ ไม่ถึง
muzazhi
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server