ปัญหาเสียง echo เวลาโทรออกครับ

Asterisk Opensource IP Pbx

ปัญหาเสียง echo เวลาโทรออกครับ

โพสต์โดย kitkapoo » 21 พ.ย. 2011 12:48

ปัญหาคือโทรจากภายในเข้ามือถือ Echo มาก(ได้ยินเสียง echo จากฝั่งมือถือ) ใช้มือถือเครื่องเดิมโทรกลับมา Echo น้อยมากๆแทบไม่ได้ยิน

ผมใช้ asterisk version 1.8.7 บน Centos 6
pbx1*CLI> core show version
Asterisk 1.8.7.0 built by root @ xx.xxx.xxxx on a i686 running Linux on 2011-10-15 06:54:15 UTC

gain ที่ตั้งไว้ประมาณนี้
Gains (RX/TX): 3.20/6.20

ลง OSLEC และเปิดใช้แล้ว
[root@pbx1 ~]# lsdahdi
### Span 1: WCTDM/0 "Wildcard TDM800P" (MASTER)
1 FXO FXSKS (In use) (EC: OSLEC - INACTIVE)
2 FXO FXSKS (In use) (EC: OSLEC - INACTIVE)
3 FXO FXSKS (In use) (EC: OSLEC - INACTIVE)
4 FXO FXSKS (In use) (EC: OSLEC - INACTIVE)
5 FXO FXSKS (In use) (EC: OSLEC - INACTIVE)
6 FXO FXSKS (EC: OSLEC - INACTIVE) RED
7 FXO FXSKS (EC: OSLEC - INACTIVE) RED
8 FXO FXSKS (EC: OSLEC - INACTIVE) RED

ปิด echo canceller ในตัว ata แล้ว จาก http://www.voip-info.org/wiki/view/Linksys+PAP2T

ที่ยังไม่ได้ลองอีกคือ fxotune ครับ
kitkapoo

Re: ปัญหาเสียง echo เวลาโทรออกครับ

โพสต์โดย nuiz » 22 พ.ย. 2011 10:50

ปัญหาคือโทรจากภายในเข้ามือถือ Echo มาก(ได้ยินเสียง echo จากฝั่งมือถือ) ใช้มือถือเครื่องเดิมโทรกลับมา Echo น้อยมากๆแทบไม่ได้ยิน

หมายถึงฝั่งมือถือได้ยินเสียง echo (เสียงตัวเองสะท้อนกลับ) ใช่ป่าวครับ

ปรับ gain ไว้สูงมากครับ เซ็ตกลับเป็น default ก่อนครับ 0.0 แล้วรันคำสั่ง asterisk -rx "dahdi restart" แล้วลองใหม่

ถ้าไม่หายทีนี้ก็มาดูอุปกรณ์ที่ใช้โทรออก แนะนำว่าให้ enable echo canceller ไว้จะดีที่สุดครับ

ลองดูก่อนครับ

** เจ้า oslec นี่สุดยอดมากนะครับ ใช้กับการ์ด 2 e1 รันเกือบเต็ม 60 สายพร้อมกัน ก็ยังไม่มี echo เลยสักนิดเดียว **
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: ปัญหาเสียง echo เวลาโทรออกครับ

โพสต์โดย kitkapoo » 01 ธ.ค. 2011 10:40

update นะครับ ลอง fxotune แล้ว ไม่เกิดผลครับ ที่งงไปมากกว่านั้นก็คือ ถ้าปลายสายเป็น มือถือ บนเครือข่าย AIS ไม่เกิด echo แต่ Dtac เป็น
จากการทดสอบการตั้งค่า txgain rxgain โดยการลอง ztmonitor + dahdi set hwgain ใน cli แล้วพบว่า
ผลที่เกิด echo หรือ ทำให้หาย echo จะเป็นที่ฝั่งที่โทรออก ยังไงปลายสายกับเครื่ืองที่ผมใช้ซึ่งเป็น Dtac ก็เป็นเหมือนเดิม

แต่ถ้าเอา oslec ออก ก็จะเกิด echo ที่ฝั่งโทรออกด้วย เพราะฉะนั้นสามารถ assume ได้ว่า oslec ถูกใช้งานแล้ว

ในลิ๊งค์นี้ http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... +avoidance เหมือนจะบอกกลายๆว่า หากนำ ip phone มาต่อกับ asterisk ตรงๆ การเกิด echo ที่สามารถได้ยินได้จะน้อยมาก การเอา ATA มาต่อจะมีเปอร์เซ็นในการเกิด echo มากกว่า ในเวปนี้มีการเขียนให้ปิด echo canceler ใน ATA และ ให้ asterisk เป็นตัวที่ทำ echo canceler ที่เดียว ผมก็ลองแล้ว ลองปิด echo canceler ฝั่ง asterisk แล้วมาเปิดที่ ATA ก็ลองแล้ว ก็ยังเป็นอยู่ดี

อยากทราบว่า ถ้าการซื้อการ์ดที่มี module echo canceler ในตัว สามารถจะแก้ปัญหาทั้งหมดนี่ได้หรือเปล่าครับ เพราะว่าการเกิด echo สามารถเกิดได้จากหลายสาเหต ถ้า hardware แก้ได้แล้วจบก็คงจะต้องลงทุนหน่อย แต่ไม่ต้องมานั่งปวดหัวหาวิธีแก้
kitkapoo

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server