สอบถามเกี่ยวกับ _Dial Plan ครับพี่ๆ

Asterisk Opensource IP Pbx

สอบถามเกี่ยวกับ _Dial Plan ครับพี่ๆ

โพสต์โดย asterisk_share » 10 พ.ค. 2010 03:21

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับระบบโทรศัพท์ เกี่ยวกับ Asterisk ด้วยครับ ค้นหาใน `Google ก็มาเจอเว็บนี้ครับ ดีมากๆ ยอมรับ สำหรับผมนะ

ขอสอบถามเรื่องการเขียน Dial Plan ครับ

ปัญหาคือ จะเขียน Dial plan อย่างไร เมื่อ มีที่โทรเข้ามา แล้วไม่เจอ คนที่ต้องการติดต่อ หรือไม่มีเบอร์นั้นในระบบ หรือ ใน สนง. เรา ซึ่งผมเองเข้าใจว่า ปกติแล้วถ้าไม่เจอ ก็จะไปที่ ออเปอรืเรเตอร์ ครับ แต่ ผมอยากให้ IVR บอก User ว่าให้เขากดเบอร์ใหม่ครับ ฟังดูจะแปลกๆ ครับ แต่ผมได้รับ โจทย์มาแบบนี้ครับผม

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ จากทุกๆ ท่าน
asterisk_share

Re: สอบถามเกี่ยวกับ _Dial Plan ครับพี่ๆ

โพสต์โดย majinkho » 09 ก.พ. 2011 23:58

ผมขอสรุปนะครับ ก็คือต้องการให้กดเบอร์ที่ต้องการติดต่อใหม่ ในกรณีที่โทรเข้ามาแล้วไม่มีคนรับสายหรือสายไม่ว่างใช่มั้ยครับ

เพราะฉะนั้นก็ต้องไปเล่นกับ dial-plan ในส่วนหลังจาก dial() ครับ ซึ่งถ้าโทรไปแล้วไม่มีคนรับหรือหรือ busy ระบบมันจะมีการ return ไปยัง dial-plan อีกส่วนหนึ่งที่เป็น no answer หรือ busy ครับ แล้วก็ให้ทำการกลับมาเล่นที่ dial-plan ที่เป็น ivr ใหม่ครับเพื่อรับหมายเลขอีกครั้ง แล้วก็ควรจะตั้ง จำนวน loop limit ไว้ด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะวนไปเรื่อยๆ สายจะไม่วางครับทำให้สายค้างได้
majinkho
Bronz Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับ _Dial Plan ครับพี่ๆ

โพสต์โดย zummer » 10 ก.พ. 2011 11:03

ลองศึกษา Asterisk channel variable DIALSTATUS

http://www.voip-info.org/wiki/index.php ... DIALSTATUS
zummer
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server