เขียน Dial plan กำหนด password

Asterisk Opensource IP Pbx

เขียน Dial plan กำหนด password

โพสต์โดย uptooyou » 09 ธ.ค. 2013 11:44

รบกวนสอบถาม วิธีการเขียน dial plan โดยต้องใส่ password ถึงจะใช้งานได้
สมมุติว่า
- เมื่อโทรมาที่หมายเลข xxxx ให้ระบบแจ้ง ว่า กรุณาใส password
- หากใส่ password ผิด ให้แจ้งข้อความว่า password ไม่ถูกต้อง ลองใส่ใหม่อีกครั้ง
- หากใส่ password ถูกต้อง ถึงสามารถใช้งานได้

ขอคำแนะนำและวิธีการละเอียดหน่อยนะครับ แบบว่ามือใหม่หัดเล่น
- การเขียน dial plan
- เราจะทำเสียงบันทึกขึ้นมาเองได้หรือป่าว หรือ มีโปรแกรมเสียง operator ให้โหลดไม่
- หากบันทึกเสียง ต้องนำ file ที่บันทึกเก็บไว้ที่ไหน
uptooyou
Bronz Member

Re: เขียน Dial plan กำหนด password

โพสต์โดย nuiz » 09 ธ.ค. 2013 22:51

อยากให้มีเสียงใส่ Password ตอนโทรเข้าเบอร์ที่กำหนด ใน Asterisk มีคำสั่ง Dialplan โดยเฉพาะครับ คำสั่งชื่อว่า Authenticate มีรายละเอียดการใช้งานตามลิ้งค์นี้

http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... thenticate

ผมพอช่วยไกด์ได้นิดหน่อยครับ

สมมติว่าให้โทรเข้าเบอร์ 1234 แล้วให้ใส่พาสเวอร์ด พาสเวอร์ดคือ 8888 ถ้าใส่ถูกจะมีเสียงบอกว่า "thanks you" ถ้าผิดก็จะบอกว่า "password incorrect" ถ้าผิดติดต่อกัน 3 ครั้งจะมีเสียงบอกว่า "thanks you" แล้ววางสายไป
ใน Dialplan ไฟล์ extensions.conf มีประมาณนี้

exten => 1234,1,Authenticate(8888,,4)
exten => 1234,n,Playback(demo-congrats)
exten => 1234,n,Hangup

ปล. เสียงที่พูดว่า thanks you, password incorrect เป็นเสียงจากระบบครับ เป็นผลพวงจากการใช้คำสั่ง Authenticate เราไม่ต้องทำเพิ่ม และแก้ไขไม่ได้ง่ายๆด้วย ถ้าอยากรู้ว่าเสียงที่พูดนั้นอยู่ในไฟล์ชื่ออะไร ให้เข้า Asterisk Console (พิมพ์คำสั่ง asterisk -rvvvvv) แล้วก็เทสดูครับ จะเห็นชื่อไฟล์ ถ้าอยากให้พูดเป็นภาษาไทยก็ทำเสียงขึ้นมาแล้วตั้งชื่อไฟล์ให้เหมือนกัน แบบง่ายที่สุดคือเอาไปทับไฟล์เดิม

รายละเอียดเกี่ยวกับเสียงใน Asterisk ให้ดูจากบทความเหล่านี้ครับ แล้วคุณจะรู้เกี่ยวกับ Asterisk Sounds อีกเยอะเลย

ไฟล์เสียงใน Asterisk และคำพูด
รายละเอียดเกี่ยวกับ Asterisk Sound
การแปลงให้ได้ฟอร์แม็ตที่ Asterisk จะเล่นได้
การทำเสียงภาษาไทย
เทคนิคการตกแต่งเสียงและการแปลงเสียงสำหรับ Asterisk/Elastix ด้วยโปรแกรม Cool Edit Pro
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: เขียน Dial plan กำหนด password

โพสต์โดย uptooyou » 10 ธ.ค. 2013 17:52

nuiz เขียน:อยากให้มีเสียงใส่ Password ตอนโทรเข้าเบอร์ที่กำหนด ใน Asterisk มีคำสั่ง Dialplan โดยเฉพาะครับ คำสั่งชื่อว่า Authenticate มีรายละเอียดการใช้งานตามลิ้งค์นี้

http://www.voip-info.org/wiki/view/Aste ... thenticate

ผมพอช่วยไกด์ได้นิดหน่อยครับ

สมมติว่าให้โทรเข้าเบอร์ 1234 แล้วให้ใส่พาสเวอร์ด พาสเวอร์ดคือ 8888 ถ้าใส่ถูกจะมีเสียงบอกว่า "thanks you" ถ้าผิดก็จะบอกว่า "password incorrect" ถ้าผิดติดต่อกัน 3 ครั้งจะมีเสียงบอกว่า "thanks you" แล้ววางสายไป
ใน Dialplan ไฟล์ extensions.conf มีประมาณนี้

exten => 1234,1,Authenticate(8888,,4)
exten => 1234,n,Playback(demo-congrats)
exten => 1234,n,Hangup

ปล. เสียงที่พูดว่า thanks you, password incorrect เป็นเสียงจากระบบครับ เป็นผลพวงจากการใช้คำสั่ง Authenticate เราไม่ต้องทำเพิ่ม และแก้ไขไม่ได้ง่ายๆด้วย ถ้าอยากรู้ว่าเสียงที่พูดนั้นอยู่ในไฟล์ชื่ออะไร ให้เข้า Asterisk Console (พิมพ์คำสั่ง asterisk -rvvvvv) แล้วก็เทสดูครับ จะเห็นชื่อไฟล์ ถ้าอยากให้พูดเป็นภาษาไทยก็ทำเสียงขึ้นมาแล้วตั้งชื่อไฟล์ให้เหมือนกัน แบบง่ายที่สุดคือเอาไปทับไฟล์เดิม

รายละเอียดเกี่ยวกับเสียงใน Asterisk ให้ดูจากบทความเหล่านี้ครับ แล้วคุณจะรู้เกี่ยวกับ Asterisk Sounds อีกเยอะเลย

ไฟล์เสียงใน Asterisk และคำพูด
รายละเอียดเกี่ยวกับ Asterisk Sound
การแปลงให้ได้ฟอร์แม็ตที่ Asterisk จะเล่นได้
การทำเสียงภาษาไทย
เทคนิคการตกแต่งเสียงและการแปลงเสียงสำหรับ Asterisk/Elastix ด้วยโปรแกรม Cool Edit Pro

ขอบคุณ คุณ nuiz สำหรับคำแนะนำดีๆ ผมทดสอบบันทักเสียงเป็นภาษาไทย(แอบตลกเสียงตัวเอง) แล้วนำไปแทน file ใน asterisk ใช้งานได้ครับ
ขอบคุณมากครับ
uptooyou
Bronz Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server