จำเป็นต้องสตาร์ท DAHDI ด้วยหรือไม่ถ้าในเครื่องไม่มี Card

Asterisk Opensource IP Pbx

จำเป็นต้องสตาร์ท DAHDI ด้วยหรือไม่ถ้าในเครื่องไม่มี Card

โพสต์โดย nuiz » 25 ม.ค. 2014 23:59

ไม่รู้จะตั้งชื่อหัวข้อบทความว่าอะไรดีครับ คือผมอยากสื่อประมาณว่า บนเครื่อง Asterisk/Elastix ที่เราไม่ได้ติดตั้งการ์ดเข้าไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นการ์ด Analog (FXS/FXO) หรือว่า Digital (E1) ก็ตาม เราจำเป็นต้องสตาร์ท DAHDI หรือไม่

เพราะ DAHDI เป็นไดร์เวอร์ที่จะทำให้ Asterisk ติดต่อกับการ์ดได้ แต่เราไม่ได้มีการ์ดอยู่

น่าคิดครับ ทุกครั้งที่ผมติดตั้ง Asterisk ผมสตาร์ท DAHDI ตลอดเลย สิ้นเปลืองทรัพยากรเครื่องอยู่ไม่ใช่น้อยเลยนะนั่น

ผมทดสอบแล้วครับ Asterisk ยังคงสตาร์ทและทำงานได้ถึงแม้ว่าเราจะไม่สตาร์ท DAHDI ก็ตาม

งั้น stop เลยหล่ะกัน รันคำสั่งนี้
โค้ด: เลือกทั้งหมด
service dahdi stop

และคำสั่งนี้ก็ไม่ให้สตาร์ท dahdi ตอนเปิดเครื่อง
โค้ด: เลือกทั้งหมด
chkconfig dahdi off

ส่วนอีกข้อสงสัยหนึ่งครับ คอมไพล์แต่ไม่สตาร์ทแล้วจะคอมไพล์ไปไม ถ้าเราไม่คอมไพล์ DAHDI เลยหล่ะ จะยังคอมไพล์ Asterisk ได้อยู่หรือไม่ เดี๋ยวขอลองดูก่อนครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการติดตั้ง Asterisk 11.7 + DAHDI 2.8.0.1 บน CentOS 6.5
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server