การนำคำสั่ง ChanSpy ไปใช้งานอีกรูปแบบ

Asterisk Opensource IP Pbx

การนำคำสั่ง ChanSpy ไปใช้งานอีกรูปแบบ

โพสต์โดย nuiz » 24 เม.ย. 2010 17:17

ผมมีอีก 1 ฟังก์ชั่นหรือคำสั่งใน Dialplan ของ Asterisk มาฝากครับ คำสั่งนี้ก็คือ ChanSpy ครับ ใช้ฟังเสียงคนอื่นคุยกัน เราสามารถใช้คำสั่ง ChanSpy นี้ฟังเสียงทุกๆ Extension ที่กำลังใช้สายอยู่ ที่จริงผมมีบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่แล้วบทความหนึ่งให้รายละเอียดมากพอสมควร บทความนี้ครับ ChanSpy แต่บทความที่ผมกำลังจะแนะนำต่อไปนี้แตกต่างไปนิดหน่อยครับ
เราเรียกใช้คำสั่ง ChanSpy ได้จากทุกที่ใน Dialplan ครับ คำสั่งนี้มีออปชั่นในการเรียกใช้งานอยู่หลายออปชั่นเหมือนกัน บางออปชั่นมีประโยชน์มากในระบบ Call Center ช่วยเอเย่นต์ขายงานได้ หรือช่วยเอเย่นต์ตอบคำถามลูกค้าได้

1. ฟัง Extension ไหนก็ได้ ซึ่ง Asterisk จะสุ่มเลือก Extension ให้เอง และถ้าจะฟัง Extension ต่อไปก็กดปุ่ม * หนึ่งครั้ง หรือกดไปเรื่อยๆจนกว่าจะพอใจ

จากตัวอย่างข้างล่างนี้นะครับ เมื่อเรากด *000 ระบบจะถามพาสเวอร์ด ก็ใส่ 8888# แล้วจะได้ยินเสียง Extension ที่กำลังใช้สายอยู่ (Asterisk จะสุ่มเลือกให้)

exten => *000,1,Authenticate(8888)
exten => *000,n,ChanSpy(,qwv(2))
exten => *000,n,Hangup

2. เลือก Extension ได้
เมื่อเรากด * ตามด้วยเบอร์ Extension อีก 3 หลัก ระบบจะให้ใส่พาสเวอร์ด ก็กด 8888# ถ้าเบอร์ Extension นี้กำลังใช้สายอยู่เราก็จะได้ยินเสียง

exten => _*XXX,1,Authenticate(8888)
exten => _*XXX,n,ChanSpy(SIP/${EXTEN:1},wv(2))
exten => _*XXX,n,Hangup

ออปชั่นในของ ChanSpy
ออปชั่นบ่อยๆที่ผมมักใช้ร่วมกับ ChanSpy ก็คือ
q เราจะไม่ได้ยินเสียง beep ก่อน
w เป็น Whisper ครับ เราในฐานะคนแอบฟังจะได้ยินเสียง Extension และสายที่เขากำลังคุยด้วย เราพูดแทรกเข้าไปก็ได้ Extension จะได้ยิน แต่ปลายทางจะไม่ได้ยิน เหมาะแก่การช่วยแก้ปัญหาหรือขายงานครับ
v(x) เป็นระดับเสียง x มีค่าตั้งแต่ -4 ถึง 4 ตัวเลขเป็นบวกยิ่งเสียงดัง

บทความที่เกี่ยวข้อง
เทคนิคการทำ Spy/Whisper บน Elastix
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server