สอบถามปัญหาครับ เกี่ยวกับ card analog A400

Asterisk Opensource IP Pbx

สอบถามปัญหาครับ เกี่ยวกับ card analog A400

โพสต์โดย ken.warat » 28 เม.ย. 2012 10:01

ผมใช้ Card 2E1 A102 ของ Sangoma และ Analog A41002DE (20 FXS 4FXO) Sangoma เหมือนกัน

ปัญหาคือ เมื่อผมยกหูโทรศัทพ์ที่ต่อออกมาจาก Port Analog FXS เครื่องผมมันจะ เป็นจอขาวแล้วรีสตาร์ทตัวเองเลย

สายที่ต่อออกมาจาก Analog ผมยึดเข้าหลัง Patch panel แล้วทำสายแลนขึ้นมาโดยใช้ RJ45 เข้าปลายด้านหนึ่ง ส่วนอีกด้านหนึ่งใช้ RJ11 เข้าคู่สายได้ 4 คู่สายแล้วต่อเข้าโทรศัพท์

เมื่อยกหูเพื่อเทส เครื่องก็จะรีสตารท์เลย หลังจากนั้นผมก็ถอดสายออกจาก Card Analog แล้วลองโทรจากเบอร์ Sip เข้าเบอร์ Analog ที่สร้างขึ้นมา สรุปก็รีสตาร์ทเหมือนกัน

ไม่ทราบว่าฝใครเคยเจอปัญหานี้ไหมครับ
ken.warat

Re: สอบถามปัญหาครับ เกี่ยวกับ card analog A400

โพสต์โดย nuiz » 29 เม.ย. 2012 00:45

เพิ่งซื้อมาใช้งาน หรือว่า ใช้มาระยะนึงแล้วเพิ่งจะเป็นครับ อาจจะเป็นเพราะลงโปรแกรมหรือไดร์เวอร์ไม่สมบูรณ์ (เดาเอา) ยี่ห้อนี้เป็นว่าต้องลงไดร์เวอร์ของมันด้วยนิ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

Re: สอบถามปัญหาครับ เกี่ยวกับ card analog A400

โพสต์โดย ken.warat » 30 เม.ย. 2012 12:43

ผมซื้อมาได้ เดือนกว่าแล้วครับ ทดสอบตั้งแต่วันแรกเลย มีปัญหามาตลอด หาทุกวิธีก็ยังไม่เจอ จากวันที่ตั้งกระทู้ผมได้ ตั้งระบบไว้ให้โทรมาแล้วเข้าคิว
แล้วปล่อยให้ระบบมันส่งคิวไปที่ อนาล็อกที่ตั้งไว้ทั้ง 20 ตัว จนป่านนี้ก็ยังไม่รีสตาร์ท

ผมให้ Elastix 2.2 ตอนเซ็ตอับการ์ดใช้คำสั่ง
Setup sangoma
มันก็ก็มี คำสั่งต่างๆ ให้ทำตามขั้นตอนมันตอนเสร็จ
ken.warat

โพสต์โดย ken.warat » 30 เม.ย. 2012 12:53

การ์ดของผมเป็นแบบ นี้

ส่วนหน้าจอ ก่อน มัน รีสตาร์ทจะขึ้นแบบนี้แล้วจอขาวรีสตาร์ทเลย

http://pic.free.in.th/id/df32bfc0f8e1a4 ... c814a2df46

ไม่รู้การเข้าสายที่ Patch panel จะมีผลหรือ เปล่า

ที่แรกผมเข้าสายที่ patch แล้วเวลายกหูโทรศัพท์ ใน CLI มันขึ้นยก หู 2 เบอร์พร้อมกันแล้วก็ รีสตารท์เลย
ken.warat

โพสต์โดย nuiz » 30 เม.ย. 2012 14:16

การ์ดหน้าตาแปลกดี รูปที่สองดูไม่ได้ ถ้าไฟล์ขนาดไม่ใหญ่มาก็ใช้แท๊บ แนบไฟล์ในเว็บได้เลย

ลองเช็คการเข้าสายใน patch panel ด้วยก็ดีคับ บางทีผมว่ามันอาจจะช๊อตกันอยู่แบบไม่ได้ตั้งใจ สายที่ลากมาจากจุดต่อของ tot/true ก็ตรวจสอบด้วย อาจจะมีรายการวางยาตัวเอง

สายโทรศัพท์จะมี 2 เส้นคือ Tip/Ring ผมเคยจั๊มสายสลับคู่กัน เอา Tip/Tip มาใช้ ปรากฏว่าสายมันพันกัน สายนึงใช้งานอยู่ อีกสายยกหู ได้ยินเสียงที่สายอื่นคุยกัน สุดท้ายก็มานั่งไล่สายใหม่ก็เจอ

กรณีเข้าสายผิด ผมว่าอาจจะมีส่วนทำให้เกิดปัญหา ประมาณว่ามันดึงแรงดัน ดึงกระแสมากผิดปกติจนการ์ดทำงานผิดปกติ

เดาๆเอาหน่ะครับ ไงก็ลองดูครับ
** หากมีปัญหากับอุปกรณ์ที่ซื้อมาเองหรือบริการที่ทำขึ้นมาเอง ให้โพสต์ถามในเว็บบอร์ดนี้นะครับ **
** งานเร่งด่วนติดต่อว่าจ้างที่เบอร์ 08-5161-9439 อีเมล์ iamaladin@gmail.com ไลน์ NuizVoip ครับ **
nuiz
Diamond Member

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server