Asterisk SMDR

Asterisk Opensource IP Pbx

Asterisk SMDR

โพสต์โดย rookie » 16 ก.พ. 2010 10:06

มีคำถามมารบกวนอีกแล้วครับ พอดีว่าโปรแกรม billing ของ PABX เดิมรองรับ Asterisk ได้แต่มันรับข้อมูลผ่าน comport หรือทาง ip ก็ได้โดยใช้ฟอร์แมทไฟล์ .csv แต่ปัญหาอยู่ที่ผมจะเซทให้ Asterisk ของผมส่งข้อมูลได้ยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
rookie
Silver Member

Re: Asterisk SMDR

โพสต์โดย voip4share » 16 ก.พ. 2010 10:48

หมายถึงต้องการดูแบบ Realtime ใช่ป่ะครับ พอ Asterisk วางหูก็ให้โชว์ที่โปรแกรม Billing เลย

ทำได้ 2 แบบครับคือ
1. ให้ Asterisk ส่ง CDR ไปเก็บที่โปรแกรม Billing แต่ผมนึกไม่ออกครับว่าทำยังไงเพราะเท่าที่รู้มา Asterisk ส่ง CDR ออกไปได้ 3 ทางคือ
- ไรท์ลงไฟล์ .csv ในไดเร็คตอรี่ /var/log/asterisk/cdr-csv
- ไรท์ลง Database MySQL, PostgreSQL, ODBC, SQLLite
- ไรท์ไปยัง Radius Server
ถ้าโปรแกรม Billing มี Database พวกนี้ก็สบายครับ
2. ให้โปรแกรม Billing มาดึง CDR จาก Asterisk ไม่รู้ว่าโปรแกรม Billing มันเข้ามาดูไฟล์ในไดเร็คตอรี่ /var/log/asterisk/cdr-csv ได้ตรงๆเลยมั๊ย แล้วตอนที่มันเข้ามาเข้ามาแบบไหน FTP, TFTP หรือ HTTP Get หรือว่า Map Drive เอา ถ้าเข้ามาแบบ FTP ก็ง่ายหน่อยครับ แค่ติดตั้ง FTP Server เพิ่มบน CentOS แล้วทำ Symbolic Link ไฟล์

ประมาณนี้อ่ะครับ ลองเช็คโปรแกรม Billing ดูว่ามันทำอะไรได้บ้างและทำยังไง

รบกวนแจ้งเพิ่มมาด้วยนะครับ ผมจะได้รู้ด้วยหน่ะครับ
voip4share
Administrator

โพสต์โดย rookie » 18 ก.พ. 2010 13:44

รบกวนถามคุณ jubjang ว่าเคยใช้โปรแกรม billing ของอะไรกับ Asterisk ใหมครับเพราะตอนนี้ทางที่ทำงานจะเปลี่ยนใหม่ครับเพราะของเดิมรู้สึกจะไม่ค่อยอัพเดทแล้วครับ อ้อ..อ่านเมลล์ผมยังครับส่งไปหาเห็นเงียบไปเลยครับ

ขอบคุณครับ
rookie
Silver Member

โพสต์โดย voip4share » 18 ก.พ. 2010 15:19

โปรแกรม Billing ต้องการแบบไหนครับ ให้เก็บ CDR อย่างเดียวแล้วเอามาแสดงผลผ่านหน้าเว็บ หรือว่าให้คิดเป็นจำนวนเงินได้ด้วย หรือแบบตัดเงินออกจากแอ๊คเค๊าท์ โปรแกรม Open Source ที่ผมอยากจะแนะนำคือ
A2Billing
AstBill
Asterisk-Stat
CDRTool

ครับ

ชื่อหนุ่ยครับ :D
voip4share
Administrator

ย้อนกลับไปยัง Asterisk SIP Server